ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-10-2009, 22:12   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton w123 อ่านกระทู้
แบบนี้ผมต้อง ถอดหัวฉีดออกมาทำอะไรมั่งครับ

หรือว่าต้องไป ซื้อทั้งรางหัวฉีดมาเปลียนเลยครับ
อาการนี้ มีวิธีตรวจว่า หัวฉีดไหนรั่ว โดยการ ถอดหัวเทียนมาตรวจดูคราบน้ำมันและเขม่าครับ

จากนั้นต้องถอดรางออกมา จัดการ ทดสอบ การรั่ว โดยการอัดน้ำมันเข้าหัวฉีด แต่ไม่ต่อสายสายไฟให้หัวฉีดทำงาน แล้วตรวจสอบการหยดของหัวฉีด โดยจะต้องไม่มีหยดเลย หรือถ้ามีหยด จะต้องหยดน้อยกว่า 1 หยดต่อนาที (เป็นค่ากำหนดของคู่มือครับ)

ส่วนเรื่องการขัดล้าง ทดสอบการฉีดของหัวฉีด ผมเคยลงบทความเอาไว้ ลอง Search หาดูนะครับ รู้สึกว่า มีรูปภาพด้วยครับ มีรูปภาพโครงสร้างหัวฉีดด้วยครับ (ตรงปลายเข็มหัวฉีด อาจจะมีสิ่งสกปรก ไปกีดขวางทำให้เข็มกดปิดรูไม่สุด จึงเกิดการรั่วครับ เราสามารถหาลวดเล็กๆ แยงขัดภายในรู แล้วขัดล้างด้วยเบนซิน แล้วใช้น้ำมันหล่อลื่นชนิดใส หยอดลงไปตรงทางเข้าหัวฉีด แล้วต่อท่อน้ำมันเข้าหัวฉีด จั๊มสายไฟ +B กับ FP ที่ปลั๊กไดแอค ทำให้ปั๊มติ๊กทำงาน จากนั้น ต่อสายไฟเข้าหัวฮีดให้ เข็มหัวฉีดเปิด น้ำมันจะถูกฉีดออกมา ช่วงนี้ ใช้แปรงขัดปลายหัวฉีด จะช่วยให้สิ่งสกปรกหลุดออกมาครับ)

หรือมีอีกวิธีหนึ่งคือว่า ใช้น้ำยาล้างหัวฉีด เทใส่ลงในถังน้ำมัน แล้วขับใช้งาน น้ำยานี้จะช่วยชะล้างหัวฉีดให้สะอาด อาจจะช่วยแก้ไขเรื่องหัวฉีดรั่วได้ครับ (ผมได้ยินมานะครับ แต่ไม่เคยทำวิธีนี้ครับ)
-snowman- (16-10-2009), โกยเถอะเจ (16-10-2009)