ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-12-2008, 15:20   #16
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wannadit55 อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ ลุงมูน

ลุงมาตอบทีไรได้ความรู้เพิ่มทุกที

แต่ก็ยิ่งกังวลเพิ่มขึ้นไปอีก

ถ้าเป็นอย่างที่ลุงว่ามา แบบนี้ต้องทำยังงัยต่อละครับ

เช่น เรื่อง เกียร์ไม่ตรงกล่อง อันนี้คงพอได้ ไปลองกล่องใหม่ได้

แต่ถ้ากล่องยังไม่รับเกียร์นี่ คือถ้าใช้ไปสักพักจะหายไหมครับ

หรืออีกกรณีที่มาจากเครื่องยนต์เอง ต้องตรวจสอบที่อะไรบ้างครับ

มีงานให้ลุงทำอีกแล้ว.....ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สมมุติว่า ถ้าเป็น Case เกียร์สมบูรณ์ แต่เซนเซอร์ของเครื่องยนต์เสื่อม (เช่น เซนเซอร์วัดการเปิดของปีกผีเสื้อเสื่อม (ไม่ใช่เสียนะครับ)) คงต้องใช้วิธีทดลองขับสักพักครับ เช่น ลองขับทางยาวๆ สัก ครึ่ง หรือ 1 ชม. ให้เกียร์ได้ทำงานให้ครบทุกเกียร์ ให้ ECU เป็นตัวประสานจับมือกันระหว่างเครื่องและเกียร์ครับ จากนั้นค่อยมาทดสอบอีกครั้งครับ