ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-08-2011, 21:07   #1838
Pong79
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nara595 อ่านกระทู้
[/color]

ถ้าผมเลือก ข้อนี้ เราดูอย่างไรว่ามันมีกี่สายครับ
แล้วผมต้องเลือก ชนิดกี่สายครับ
"เรื่องของระบบวายริ่งว่าจะใช้แบบไหน" หมายถึงอยางไรครับ

ขอบคุณครับ
เครื่อง JZ จะใช้กล่องECU ควบคุมเครื่องยนต์และเกียรในกล่องเดียวกัน

เครื่อง2JGE รุ่นแรกๆ ตัวกล่องจะเป็นปลักกียรแบบสามสาย แต่เครื่องรุ่นหลังๆซึ่งเครื่องปีใหม่กว่า สดกว่าจะเป็นพวกปลักห้าสายหรือหกสาย(ตามรูป)

ปลักเกียรนั้นจะดูได้ที่เกียร"ด้านซ้าย" ครับ คือดูจากสายไฟที่ปลักนั้น

เกียร Surf 4WD Auto ปลักเกียรก็จะเป็นสามสาย ระบบควบคุมจะไม่ซับซ้อนมาก แต่ความนุ่มนวลจะไม่เท่าพวกเกียรที่มีสายไฟมากๆ

สมมุติว่าคุณได้เครือง2J มาปีค่อนข้างใหม่ เช่นเป็นกล่องECUที่มีปลักควบคุมโซลินอยเกียรแบบหกสา ย จะชนกับเกียรเซอรฟ์ทั้งชุด ซึ่งมีปลักแบบสามสาย ระบบไฟมันก็จะควบคุมกันโดยตรงไม่ได้ครับ
ช่างวายริ่งจะต้องแก้ปัญหาตรงจุดนี้
เมื่อก่อนนี้ต้องใช้กล่อง ECU เกียรแยกออกมา แต่เดี๋ยวนี้เห็นว่าเขาใช้เพิ่มรีเรย์เอาได้

ถ้าคุณได้เครือง2J มาปีเก่าหน่อยกล่องECU จะมีปลักควบคุมโซลินอยเกียรแบบสามสาย คุณสามารถจะใช้กล่องECU เครื่องยนต์มาควบคุมเกียร auto surf ได้เลยโดยตรง ไม่ต้องแปลงมาก (ผมเองก็ใช้แบบนี้อยู่)

เรื่องระบบไฟเป็นเรื่องของช่างวายริ่งครับ ไม่ต้องกังวล แต่ก่อนทำคุยกันให้ดีกะอู่ก่อนแล้วกัน ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องการชนเกียรนั้นแค่เปลี่ยนหัวหมูครับ แท่นเกียรก็ใช้ของเดิม

ถ้าซื้อเกียรยกลูกส่วนใหญ่เขาจะให้ด้ามเกียรมาด้วย แต่จะได้สีตรงกับสีคอนโซลเดิม ได้หรือเปล่านี่แหละ ถ้าไม่กังวลตรงจุดนี้ก็ไม่เป็นไรครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ปลักเกียร.jpg (89.7 KB, ดาวน์โหลด 7 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pong79 : 18-08-2011 เมื่อ 21:19.
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
note4you (18-08-2011), sompol (21-08-2011), volvoman (19-08-2011), wk7000 (19-08-2011), กัมพ์ (19-09-2011)