หัวข้อ: 1UZ FE in Benz W124
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-01-2011, 22:06   #444
SimonR
Senior Member

รูปส่วนตัว SimonR

Car Brand: Chevy Colorado Z71
Engine Type: 3000 cc.
คะแนน: 17 SimonR is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakapao อ่านกระทู้
มาปัญหาของผมต่อ

ผมเอารถเข้าอู่ไปตอนก่อนปีใหม่ประมาณ 2 สัปดาห์ พร้อมปัญหาการใช้งาน รวมๆกันประมาณ 14-15 รายการ

เมื่อวานไปรับรถ ปัญหาต่างๆก้อได้รับการแก้ไขไปกว่า 70 %

แต่มีปัญหาเรื่องการวิ่งที่เกียร์ต่ำ ที่ไม่วิ่งเท่าที่ควร ซึ่งผมเองมั่นใจว่าเครื่องตะกูล U ไม่ว่าตัวไหน

ออกตัวกดคันเร่งมิด ต้องมีหน้าหงาย (เฟืองท้ายต้องใกล้เคียงนะครับ)

ผมมั่นใจอีกว่าเฟืองท้ายผม 3.07 กับ 3.27 ตามspec ไม่มีผลมากมาย

ซึ่งช่างที่ทำการแก้ไข แจ้งว่า กล่องแก๊ส (ecu) เสีย ทำให้รวน

ช่างทดสอบโดยการ เอากล่องอีกตัว จากอีกคันนึง มาtest

วิ่งกดเนี่ย เนียนๆ ไม่มีปัญหา ใช้อยู่ 3 วัน วิ่งดีมาก(แต่ผมยังไม่ลอง)

ซึ่งผมถามต่อว่า น้ำมันก้อยังวิ่งไม่ดีนะ กล่องแก๊สทำให้รวนด้วยเร๋อ ช่างบอกว่าใช่ ผมละงงเต๊ก

ก้อเลยหนังชีวิตอีกผม วันนี้ไปที่ร้านแก๊ส เพื่อแจ้งเค้าและลองจูนใหม่ ก้อจูนได้ระดับนึง

แต่ออกตัวก้อยังห่วย

ผมกำลังสงสัยว่ากล่องแก๊ส ทำให้ระบบน้ำมันรวนด้วยหรือเปล่า

พรุ่งนี้จะเข้าไปลองกล่องแก๊สอีกคันนึงด้วยตัวเอง

ว่ามันเป็นจิงหรือเปล่า

ทางร้านติดแก๊สก้อบอกวางเครื่องมาไม่จบ

แนะนำให้ไปหาช่างโก้ เชียงกงบางนา ไม่รู้มีใครรู้จักปะ กัวหนีเสือ ไปเจอไอเข้เข้า

บอกว่าเทพ เรื่องแก้ปัญหาการวางเครื่องไม่จบ

ตอนนี้มึนครับ
คุณเป้า ของผมช่างก้อบอกว่ากล่อง ECU เครื่องน่าจะเสีย (โทดแก๊สไม่ได้ เพราะว่า แกติดเอง) แต่เครืองผมซื้อมา เฮ้อ!!!
SimonR is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to SimonR For This Useful Post:
pakapao (06-01-2011)