ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 31-10-2013, 15:01   #1
miniyoyo
ClubJZ Web Register

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: LPG
คะแนน: 0 miniyoyo is on a distinguished road
ช่วยทีครับ รถเบาดับ

1jzฝาขาว ใช้ lpg ระบบดูดหม้อต้ม tomasetto
เบาดับ ตอนเลี้ยวหรือขึ้นเนินครับ เป็นบางครั้ง รอบเดินเบาอยู่ที่400 ใส่เกียร์D ตอนเปิดแอร์ บางทีก็ 700-800 ไม่แน่นอน(รถจอดติดไฟแดง) เวลาเร่งเครื่องนานๆ เหมือนมีแก๊สค้างในระบบ รอบเครื่องจะไม่ตกลงมาทันที เช่นวิ่งที่ความเร็ว 60กม. รอบเครื่องเร่งไปถึง2000 พอปล่อยคันเร่ง รอบเครื่อง ยังคงอยู่ที่2000 ที่เดิม อีกซัก5วิถึงตกลงมา 1400 ประมาณนี้ครับ
แต่ถ้าวิ่งอยู่ที่ 60กม. ด้วยรอบ1600 มันก็ใช้เวลาซักพักถึงตกลงมาอะครับ วิ่งน้ำมันไม่เป็น ปล่อยคันเร่งปุ๊บ รอบเครื่องลงมาต่ำแหน่งที่ควรอยู่เลย
พอเครื่องดับ แล้วลองหมุนกุญแจไปไฟหน้าปัดก็ไม่ติด สตาร์ก็ไม่ติด ต้องรอซักพัก หมุนกุญแจถ้าไฟหน้าปัดติด ก็จะสตาร์ติด
จะเป็นเฉพาะตอนใช้แก๊สนะครับ น้ำมันปกติ
วันที่เอาไปให้ช่างดู มันไม่ดับ
ใครพอจะทราบปัญหาบ้างครับ.
อีกนิดครับ

รถวิ่งในเมือง กินแก๊สประมาณ 3.2-3.4กม/ลิตร ครับ
วิ่งนอกเมือง ประมาณ 4.0-4.2กม/ลิตร ครับ
วิ่งตันแค่ 140ครับ ไม่เคยเกินนี้ ใจมะถึงด้วยครับ

จูนหลายรอบแล้ว เคยลงไปที่ 4.0กม/ลิตร ในเมืองนะครับ แต่รถวิ่งได้ตันแค่80 เลยต้องไปจูนใหม่ครับ

รถที่ใช้คือ TOYOTA Crown MS133 ครับ

miniyoyo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม