ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-06-2011, 11:52   #1661
pudrom
Senior Member

รูปส่วนตัว pudrom

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2j-vvti
คะแนน: 0 pudrom is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
เครื่องมันติดกับแผงหม้อน้ำ ไม่อยากทุบห้องเครื่องเลย มีวิธีขยับหม้อน้ำได้ไหมครับ
มีสามแนวทางที่ผมคิดว่าน่าจะทำได้
1.ใช้หม้อน้ำเดิม หาพัดลมดูดแบบบาง ตีโกร่งใหม่ให้แข็งแรง ผมเคยใช้วิธีนี้ ความร้อนเอาอยู่ แต่ไม่เคยขึ้นเขา เลยบอกไม่ได้ว่าไหวไหม

2.ขยับทั้งแผงคอยล์ร้อนแอร์และหม้อน้ำเดิมไปข้างหน้า เพิ่มพื้นที่ให้สามารถใช้พัดลมที่ตัวใหญ่ขึ้น แรงขึ้นได้ อันนี้ ความร้อนเอาอยู่แน่ๆ

3.สั่งทำหม้อน้ำมีเนียมใหม่ พร้อมวัดและตีโกร่งพร้อมพัดลม(ผมใช้อยู่ตอนนี้)อันนี ้ เอาอยู่เหมือนกัน ใช้มาจะปีนึงแล้ว แต่ไม่เคยขึ้นเขาสูงๆ หรือชันมากๆ เลยตอบไม่ได้ แต่จากประสบการณ์ที่วิ่งมา ทั้งเขาค้อ สังขละ ทองผาภูมิ หรือว่าเขื่อนแก่งกระจาน วิ่งสบาย ไร้กังวลครับ

หลักๆ ถ้าวางเครื่องใหม่
เน้น แท่นเครื่อง แท่นเกียร์ วายริ่งระบบไฟ และระบบระบายความร้อน นะครับ
pudrom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to pudrom For This Useful Post:
note4you (02-06-2011), rider boy (03-06-2011), sompol (02-06-2011), wk7000 (02-06-2011)