ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-09-2011, 00:05   #1867
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton200326 อ่านกระทู้
ผมขอถามอะไรหน่อยครับ พอดีผมจะซื้อ 1 j ge ไม่โบแต่เขามีหัวหมูไมตี้มาให้อยากถามว่ามันจะชนเกีย ร์สปอร์ไรเดอร์ได้ไหมครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moometu อ่านกระทู้
รบกวนพี่ๆในห้องหน่อยครับ พอดีซื้อรถ Sport rider ปี 2000 วาง 1J VVTI ชนเกียร์ธรรมดา เดิมๆ มี 4WD ครับ ใช้มาหลายเดือนแล้ว แต่ล่าสุด เกียร์ 5 มันดังครับ ไม่สามารถเข้าได้เลย เสียงเหมือนเฟืองจะเสีย แต่เกียร์ 1-4 นี่ใช้ได้ปกติเลย น่าจะงานเข้า ผมวางไว้ว่าจะไม่รื้อซ่อมครับ จะเปลี่ยนดีกว่า เพราะมีอาการหลายๆอย่างที่ไม่สู้ดี พ่วงมาด้วยในเกียร์ตัวนี้

เลยอยากขอความคิดเห็นพร้อมแหล่งอะไหล่ครับ ว่าควรจะหาเกียร์เดิมมาใส่ หรือหาเกียร์ 1J มาชนดีกว่ากันครับ แบบยังใช้ 4WD ของเดิมได้อยู่นะครับ

มีคำถามอีกอย่างคือถ้าไปเอาเกียร์ Surf ทั้งลูกมาใช้แทน มันจะมีข้อดีกว่ากันเยอะไหมครับ คือเห็นเปลี่ยนกันหลายคัน ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

ถามต่อถึงว่า หากมีแผนจะเปลี่ยนมาวางเครื่อง UZ ควรคบกับเกียร์อะไรดีครับ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะใช้เกียร์ UZ แต่ปัญหาคือไม่รู้จะชน 4WD ของอะไรดี..

รบกวนพี่ๆที่มีความรู้หรือประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยคร ับ และหากมีแหล่งอะไหล่เกียร์ที่ว่า ก็แนะนำมาได้เลยครับ ปัจจุบันวิ่งอยู่แค่ 4 เกียร์เอง...ผมอยู่ที่สงขลาครับ...
ชนเกียร์ขับสี่หรือชนเกียร์ธรรมดา รอคุณวุฒิ wk7000 มาตอบดีกว่า
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to volvoman For This Useful Post:
note4you (15-09-2011), wk7000 (22-09-2011), กัมพ์ (19-09-2011)