ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-05-2011, 21:35   #1650
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
รถเสียอีกแล้วครับ สืบเนื่องมาจากตอนแรก ชาฟละลาย วันศุกร์ที่ผ่านมา ไปรับรถ มีนบุรี ช่างที่นั้นบอกว่า เปลี่ยนให้ใหม่หมดแล้ว อย่างพึ่งไปอัดมันนะ จากนั้นผมก็สตาทรถ เครื่องเร่ง นิดหน่อย เขาก็จูนแก๊สให้ ผมก็สตาทเครื่องไว้พักนึง 25นาที เช็ดรถไปพลางๆ และสังเกตุความร้อน ขึ้น45% ก็ว่าน่าจะพร้อมแล้ว แล้วก็คุยถึงเรื่องประกันเพิ่มให้อีก1เดือน คุยเสร็จก็ มุ่งหน้า กลับ ชลบุรี ขับด้วยความเร็ว 90-100 ไหลๆ มีอาการ เบาดับ ตอนจ่ายค่าทางด่วน ต้องสตาทใหม่ทุกครั้ง เลยเขาอู่ สายไฟตรงปลั๊ก มันขาดไป1เส้นเขาต่อให้ ก็เริ่มโอเค จอดเข้าบ้าน และผมก็ไป ตจว. 2วัน (ไปรถตู้) คืนวันศุกร์-วันอาทิตย์
วันจันทร์ สตาทรถ ไปส่งแม่ทำธุระ ไปได้ซัก 10โล ควันขาวท่วมหลังรถ ออกมาจากท่อไอเสีย ขอบอกมองข้างหลังไม่เห็นเลย เยอะๆมากๆๆ เลยจอดข้างทาง ก้มไปดูใต้รถ ตรงข้อต่อ ท่อไอเสีย มีน้ำมันหมดๆ พอสมควร ความร้อนอยู่ที่ 70% ทำไรไม่ได้ เรียกรถยก ลากกลับบ้าน ได้แต่โทรไปด่า เต๊น มัน ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาซ่อม

พอจะรู้สาเหตุอาการนี้ ไหมครับ

เท่าที่ดูจากรูปและอาการที่เล่ามาเบื้องต้นผมคาดว่าค งอาการหนักพอดูครับ

ซึ่งสาเหตุที่ทำให้เกิดควันขาวได้คือมีน้ำมันเครื่อง หรือน้ำเข้าไปผสมในห้องเผาไหม้

แต่จากรูปควันขนาดนี้คงเป็นน้ำมันเครื่อง ซึ่งน้ำมันจะหลุดเข้าไปในห้องเผาไหม้จนทำให้เกิดควัน ขาวได้ขนาดนี้

อาจจะเป็นที่ตัวฝาสูบ หรือ ปะเก็นฝาสูบ ตอนที่เต๊นท์รถแก้ไขเปลี่ยนชาร์ปให้นั้น

เขายกเครื่องออกมาเปิดฝาสูบ หรือเปิดเฉพาะแคล้งน้ำมันเครื่องแล้วเปลี่ยนชาร์ปจาก ด้านล่างล่ะครับ

ถ้ายกเครื่องออกมาแล้วเปิดฝาสูบด้วยโอกาสที่ช่างประก อบฝากลับไม่ดี ไม่ได้เปลี่ยนปะเก็น หรือขันปอนด์ฝาสูบไม่ได้สเป็คก็มีโอกาสขึ้นได้

ต้องลองคุยกับเต๊นท์ดูว่าจะแก้ไขอย่างไร

แต่ในมุมมองของผม ลองคุยกับเต๊นท์ดูตัดค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมกันไปเลย แล้วหาอู่ที่มีความชำนาญ

หาเครื่องมาวางใหม่เลยดีกว่า เพราะดูแล้วเต็นท์แก้ก็คงไม่จบอีก ต้องวิ่งเข้าวิ่งออกแก้ไขจะพาหงุดหงิดกันไปเปล่า ๆ

และผมคิดว่าเจ้าของเดิมวางเครื่องมาแล้วไม่จบ คงไม่ไหวที่จะตามแก้ไขจึงขายรถออก

เริ่มนับหนึ่งใหม่เลยดีกว่า และแนะนำให้ติดแก๊สระบบหัวฉีดครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 30-05-2011 เมื่อ 21:57.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
maverickman (31-05-2011), note4you (31-05-2011), pudrom (31-05-2011), rider boy (01-06-2011), sompol (30-05-2011)