ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-03-2011, 19:38   #1371
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojozang อ่านกระทู้
ใช้แล้ครับรถผมเอง สีน้ำเงินยกสูกนั้นแหละครับ แก้ไขแล้วความร้อนยังขึ้นอยู่เหมือนเดิมครับ ขนาดเปลี่ยนหม้อน้ำอลูมิเนียม 2 ชั้นและเพิ่มหม้อทองแดง ของซีวิคเอาไว้ใต้ท้องรถอีก 1 ลูก วิ่งแช่ที่ 130 - 140 ความร้อนขึ้นที่ 107 องศาอะครับ แล้วก็เรื่องแอร์เหมือนกันครับ ขนาดเพิ่มแผงแอร์แบบรถตู้ไว้ใต้ทองแล้วมันยังไม่เย็น ฉ่ำเลยครับ อาการคือเววาจอดเปิดแอร์เย็น แต่เวลาขับมันไม่เย็นเลยอะครับ แล้ก็น้ำมันเกียร์เวลาขับไปจอดติดไฟแดงกลิ่นมันเหม็น เข้ามาในรถอะครับ คงต้องแก้ไขกันอีกซักพักอะครับ คุณวุฒิช่วยแนะนำที่ว่าต้องแก้ไขยังไงต่อครับ
เรื่องความร้อน ใช้เกจ์วัดของอะไรครับ แล้วเข็มความร้อนที่หน้าปัทม์เป็นอย่างไรบ้าง

มันน่าสงสัยที่ว่าหม้อน้ำ 2 ลูกยังเอาไม่อยู่ มันแปลก ๆ อีกอย่างรถก็สูงอากาศก็ไหลเวียน

ถ่ายเทความร้อนได้ดีกว่ารถเก๋งเตี้ย ๆ ด้วยครับ

หรือลองถ่ายรูปห้องเครื่องและหม้อน้ำมาดูหน่อยครับจะ ได้วิเคราะห์กันง่ายขึ้น

ถ่ายรูปมาแล้วไปฝากไฟล์ไว้ที่เวปนี้ก็ได้ครับ http://image.ohozaa.com/ แล้วนำลิงค์มาลงที่นี่

ส่วนเรื่องแอร์เวลาจอดเย็น แต่เวลาวิ่งไม่เย็นอาการเหมือนเติมน้ำยาเกิน เวลาวิ่งมันเลยไม่เย็น ยังไงลองเช็คดูตรงนี้ก่อนครับ

ถ้าน้ำยาเกินจริงปล่อยน้ำยาออกสักหน่อย ให้ได้ระดับพอดีหรือขาดนิด ๆ เวลาเร่งเครื่องแล้วเต็มพอดีก็ได้ครับ

เรื่องกลิ่นน้ำมันเกียร์ ต้องลองเช็คดูก่อนว่ามีจุดรั่วซึมตรงไหนบ้างหรือเปล่ า

ตามปกติแล้วระบน้ำมันเกียร์ออโต้เป็นระบบปิด ถ้าไม่มีจุดรั่วซึมกลิ่นไม่น่ามีออกมาเยอะนะครับ

เว้นแต่เติมน้ำมันเกียร์เกินจนมันระบายออกทางด้านบนเ กียร์ข้างหัวหมู

หรือน้ำมันร้อนจัด กลิ่นก็จะโชยออกมาได้ ลองเช็คจุดรั่วซึมดูก่อนครับ รวมถึงระดับน้ำเกียร์ด้วย เติมให้พอดีอย่าให้เกินครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
rider boy (09-03-2011), กัมพ์ (22-04-2011)