ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-09-2009, 19:05   #1
Bird-RedZone
Member

รูปส่วนตัว Bird-RedZone

Car Brand: Mazda
Engine Type: 1JZ-GTE M/T
คะแนน: 0 Bird-RedZone is on a distinguished road
ถามเรื่อง ฝาหม้อน้ำครับ

อาการมันเป็นอย่างนี้ครับ เมื่อวัน จันทร์ที่ผ่านมาผมไป-กลับสุโขทัย และระหว่างทางขากลับ ความร้อมผมขึ้นสูงถึง 95-97 C วัดจาก Obd1 ผมก็เลยจอดดูปรากฎว่า ฝาหม้อน้ำเกิดการคลายตัว ผมก็เลยค่อยประคองรถกลับบ้านโดยการขับไปพักไป กว่าจะกลับถึงก็เล่นเอามืดเลย พอกลับถึงบ้านได้ รุ่งเช้าผมก็ลองเอา ฝาหม้อน้ำแรงดัน 0.9 ใส่ ซึ่งของเดิมคือ 1.1 ปรากฎว่าสิ่งที่แสดงผ่าน Obd1 คือ ความร้อนผมป้วนเปี้ยนอยู่ที่ 87-90 มีขึ้นถึง 92 และก็ลง มาที่ 90-87 เหมือนเดิมแถมวันนี้ผมยังไปติดเล่นอยู่แถวอโศกซึ่งคว ามร้อนก็อยู่ประมาณนี้ตลอดเลย ซึ่งตอนฝาเป็นของเดิมนั้น ความร้อนจะอยู่ที่ประมาณ 88-92 ตลอดเลย ซึ่งผมกำลังงงว่าเกิดอะไรขึ้นกับระบบระบายความร้อนขอ งผม รบกวนผู้รู้ชี้แนะทีครับ ว่าผมควรจะใส่ ฝาแรงดันขนาดไหนดีครับ ระหว่าง 0.9 และ 1.1 และก็ผมเป็นคนออกต่างจังหวัดบ้างไปแบบนานๆขึ้นเขาขึ้ นดอยก็มีบ้าง มันจะต้องใช้ฝาแบบไหน แล้ววาล์วน้ำจำเป็นที่จะต้องเปิดไวขึ้นมั้ยครับ ของเดิมอยู่ที่ 82 นะถ้าจำไม่ผิด เพราะเคยเอาเจไปขึ้นดอยแม่สลองมาครับ ความร้อนขึ้นถึง 107 ได้ครับดูจาก Obd1 กลับมาวาล์วน้ำพังเลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
Bird-RedZone is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม