หัวข้อ: ดีเซล+lpg
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-07-2008, 00:23   #9
ตาหวาน126
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ตาหวาน126 is on a distinguished road
ดีเซล+lpg

ผมเคยไปดูการติดตั้งแก๊สระบบนี้ที่ร้านเฮียย้งออโต้แ ก๊ส..ที่จังหวัดสระแก้ว....งานสวยดีมีระเบียบเรียบร้ อย...แต่เป็นร้านเล็กๆนะทำกัน2คนกับน้องชายเฮียแก... .เฮียเขาค่อนข้างจะมีความชำนาญด้านแก๊สดีเซล...เพราะ ตอนที่ไปดูการติดตั้ง...เฮียเขากำลังติดรถฟอร์จูนเนอ ร์.....และก้อมีลูกค้าขับรถดีแม็ค3,000ตัวใหม่ล่าสุด ซึ่งติดแก๊สไปที่ร้านเฮียย้ง....มาผมเลยไปสอบถามเจ้า ของรถว่าประหยัดมากไหมเป็นอย่างไรบ้าง....เขาบอกว่าป ระหยัดใช้ได้เลยติดมาแล้ว2เดือนวิ่งประมาณ9,000กว่าโ ล..(สงสัยวิ่งทุกวัน)....เขาบอกว่าดีแม็คปกติเกจ์น้ำ มันมี4ช่อง..ช่องหนึ่งวิ่งได้ประมาณเกือบ200กม...พอม าติดแก๊สไปช่องหนึ่งได้เพิ่มมาอีก100กว่ากม....ผมว่า ก้อประหยัดดีนะ...แก๊สขนาด58l..วิ่งได้1,200-1,300กมถึงเติมครั้ง...แต่ที่น่าสนใจคือลูกค้าเฮียแก บอกว่าแรงแบบมันๆเลยดีแม็คเลยกลายเป็นรถขับสนุกไปซะแ ล้ว...ลูกค้าแกยังบอกว่ารอคิวมาทำรถตั้ง15วันเลย...( มีคิวด้วย)...ผมถามว่าไม่กลัวเครื่องพังหรือ..เขาว่า ถ้ามันพังนะมันคงจะพังตั้งแต่ตอนไปมุกดาหารแล้ว...ผม เลยไม่ถามเขาอีก....ผมสังเกตุได้ว่าแกรับโทรศัพย์เรื ่องแก๊สดีเซลทั้งวันเลย....ที่ผมรู้เพราะมีเพื่อนที่ อยู่ที่ปราจีนมาติดตั้งที่ร้านแกแล้วไปลองกันรถแรงดี ครับเครื่องนิ่งเรียบเวลาเร่งออกรถไปไม่มีเสียงเข๊กข องเครื่องยนต์รู้สึกออกตัวได้ดีมากๆระยะเกียร์สั้นลง ลองแช่ที่100-150แรงดีครับเครื่องยนต์ไม่มีเสียงเข๊กเงียบปกติดี.. ความร้อนปกติดี.....สรุปน่าสนใจไม่น้อยแรงดีเซฟตังค์ ไม่ต้องดัดแปลง...เออลืมบอกรถเพื่อนผมที่ไปติดตั้งแก ๊สเป็นวิโก้2,500ครับติดมาประมาณเดือนหนึง...เพื่อนบ อกว่าเฉลี่ยตกโลละ2บาทนิดๆแล้วแต่ราคาน้ำมัน..แต่แรง ดีจังหนุกดี....เสียดายผมไม่มีเบอร์โทร......ผมสนใจค รับกำลังหาเงินไปติดตั้งกับเขาบ้าง....ใหม่ๆเป็นล้าน ยังไม่กลัวพัง
ตาหวาน126 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม