ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-09-2009, 15:08   #25
apile
Member

คะแนน: 0 apile is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้ามีการต่อตรงใช้งานพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ซึ่งเป็นการวายริ่งสายไฟผิดครับผม เป็นการทำให้ แบตเตอร์รี่ถูกใช้งานก่อนการสตาร์ทโดยตรงครับ จึงต้องบอกว่าเกี่ยวกันครับผม

ถ้าบิดสวิทช์ on ตัวเลขจากเกจ์วัดโวล์ท ซึ่งดึงแรงเคลื่อนมาจากแบตเตอร์รี่โดยตรง (ก่อนการบิดสตาร์ทรถ) ตัวเลขที่เหมาะสมต้องสูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ทครับผม

จังหวะบิดหมุนแบตเตอร์รี่ที่แข็งแรง โวล์ทก็จะไม่ตกครับผม นอกจากว่า จะบิดสตาร์ทไม่ติด หลายๆครั้งเข้า แรงเคลื่อนก็ต้องตกลงเป็นธรรมดาครับผม

ผมจึงอยากบอกว่า เพื่อการช่วยบำรุงรักษาแบตเตอร์รี่ ให้คงอยู่ยาวนาน และช่วยทำให้ไม่เกิดปัญหากับเครื่องใช้ไฟฟ้า ตอนก่อนสตาร์ทรถ สมควรที่จะต้องปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดก่อนครับผม

ขอบคุณ คุณมูน มากครับ อ่านกระทู้นี้เสร็จผมเลย ลองไปดึงปลั๊ก พัดลมไฟฟ้าออก แล้วบิด ON ไฟโชว์ 12.3 เลยครับ พัดลมไฟฟ้ากินไฟมากกกกกก เดี๋ยวต้องหาเทอโมมาใส่แล้วครับ
apile is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to apile For This Useful Post:
tatizoodlor (30-11-2012)