ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-12-2009, 08:20   #2
kunsue
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว kunsue

Car Brand: colorado
Engine Type: 2jz-gte mt
คะแนน: 18 kunsue is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kunsue
การเช็คเครื่องยนต์ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องตัวไหน ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันแหละครับ
1 สตาร์ทรถ ชักไม้วัดน้ำมันเครื่องดูครับ ว่ามีควันหรือลมดันออกมาหรือป่าว
2 เปิดฝาที่เติมน้ำมันเครื่องดูครับ ว่ามีลมดันหรือป่าว
3 ถ้าเครื่องมีเทอร์โบ ดูว่ามีควันขาวๆออกท่อไอเสียหรือป่าว
4เครื่องยนเดินนิ่ง เรียบ ดีมั๊ย
5 ลองขับดูเตรียนเกียร์ให้ครบทุกจังหวะ มีกระตุก กระชาก สั่นบ้างหรือป่าว
6จอดติดเครื่องเดินเบาซักครึ่งชั่วโมงขึ้นไป (ถ้ามีเวลา)ดูความร้องว่าขึ้นเกินลิมิตหรือไม่
7 ดูเลขเครื่องกะในสมุดจดทะเบียนว่าตรงกันมั๊ย เลขตัวถังด้วยนะครับ
คราวๆเอาแค่นี้ก่อนครับ รอพี่ๆท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ

อย่า

ขี้

โม้
kunsue is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kunsue For This Useful Post:
tae-golf (21-02-2010), ukritt (20-09-2011)