ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-02-2009, 14:23   #2
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชบาแดง อ่านกระทู้
1) เคยได้ยินมาว่าต้องล้างหม้อต้ม ทุกๆ 20,000 กม. เพราะว่ามีขี้แก๊ส จริงมั๊ยครับ???
2) ขี้แก๊สเป็นยังงัย???
3) แล้วระบบ Gas จำเป็นต้อง Maintenance มั๊ยครับ ??? ทำยังงัยบ้าง ??? <แต่ตอนนี้ของผมก้อไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่อยากกันไว้ดีกว่าแก้อ่ะครับ>
1. ทุกสองหมื่นโลคงไม่ถึงกับต้องล้างหรอกครับ เอาเป็นว่าถ่ายขี้แก๊สก็น่าจะพอ
2. ขี้แก๊สจะมีลักษณะเหมือนโคลนสีน้ำตาลน่ะครับมีกลิ่นแ ก๊สด้วย
3. การ Maintenance จำเป็นครับ อย่างน้อย ๆ ที่สุดควรมีการตรวจจุดเชื่อมต่อของพวกท่อทางแก๊สทั้ง หลายว่ามีแก๊สรั่วซึมหรือไม่ รวมถึงตัวหม้อต้มเองด้วย สำหรับหม้อต้มสัก 4 หมื่นโลถอดมาเปลี่ยนชุดซ่อมก็ดีครับ ค่าชุดซ่อมก็น่าจะ 1000+- ทั้งหมดนี้ท่านสามารถทำได้ด้วยตัวเองครับ ไม่ยาก ผมทำมาสองครั้งแล้ว