ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-07-2009, 12:44   #5
คนขายไก่
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนขายไก่

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 3ZZ
คะแนน: 16 คนขายไก่ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ปัญหากับรถรุ่นที่ พื้นที่วางคอยล์ร้อนไม่สามารถเพิ่มขนาดได้แล้วจะทำอย ่างไร เพราะตอนนี้รถติดๆแอร์ไม่เย็น เย็นตอนวิ่งมีลมปะทะ เอาน้ำฉีดที่แผงคอยล์ร้อนแล้วมันก็จะกลับมาเย็น น้ำยาไม่ขาด คอมแอร์กำลังอัดไม่ตก สรุปว่าน่าจะมาจากปัญหาคอยล์ร้อนระบายไม่ทัน ผมมี 3 วิธีที่คิดไว้ คือ
1. เพิ่มแผงคอยล์ร้อนกับพัดลมอีกชุดพ่วงกับของเดิม และติดไว้ใต้ท้องรถ
2. ย้ายแผงคอยล์ร้อนมาไว้ใต้ท้องรถ และเปลี่ยนขนาดให้ใหญ่ที่สุด
3. เปลี่ยนอันเดิมที่อยู่หน้ารถ เป็นแบบลามีเนท อะไรประมาณนี้ ซึ่งได้ข่าวว่าระบายดีกว่าเดิม โดยใช้ขนาดเท่าเดิม เพราะพื้นที่จำกัด
ทั้งสามทางนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือมีวิธีอื่นๆที่แก้ปัญหาได้เด็ดขาด ช่วยบอกหน่อยครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆ tiger หรือ sportrider ที่เจอปัญหเดียวกับผม พื้นที่หน้ารถมันน้อยไงครับ
ของผมพอดีใช้ไทเกอร์อยู่ครับ มีปัญหาเรื่องความร้อนสูง ยกฝากระโปรงแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น ปัญหาเกิดจากการที่ผมเลือกวางเครื่องแบบไม่ยอมทุบห้อ งเครื่องทำให้ใส่พัดลมหม้อน้ำระบบดูดไม่ได้ เนื่องจากพื้นที่จำกัดการวางตำแหน่งของเดิมก่อนแก้ปั ญหาคือ แผงแอร์อยู่หน้าสุด พัดลม2ตัวใหญ่เต็มพื้นที่อยู่กลาง หม้อน้ำอยู่ด้านในสุด ทำให้เวลาวิ่งด้วยความเร็วสูง ลมผ่านหม้อน้ำไม่เพียงพอทำให้ความร้อนขึ้นสูงมาก ปัจจุบันแก้ไขด้วยการย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้องรถด้านก ระบะหลังโดยใช้แผงของรถตู้ หนา ยาวใหญ่ พร้อมตีบังลมใช้พัดลมเป่าลงพื้น แอร์เย็นฉ่ำดีครับ แต่ปัญหาคือเสียงดังเวลาแอร์ทำงาน แล้วก้อเห็นเพื่อนๆสมาชิกว่า นานๆไปต้องคอยสังเกตุพวกจุดยึดจุดเชื่อมต่อ พวกท่อแอร์ต่าง แล้วก้อตั้งหมั่นล้างแผงแอร์ด้านล่างบ่อยๆเนื่องจากอ ยู่ใต้ท้องรถ พวกโคลนหรือสิ่งสกปรกต่างจะติดมาง่าย ต้องดูแลดีดีครับ ตอนนี้เริ่มชินกับเสียงแล้วครับ
คนขายไก่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนขายไก่ For This Useful Post:
sompol (03-04-2011)