ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-06-2009, 14:16   #2
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania อ่านกระทู้
พี่ ๆ ครับ วาล์วที่หม้อต้ม Tomasetto super ถ้าเสีย ปิดไม่สนิท มันสามารถทำให้เวลาใช้แก๊สมา แล้วดับเครื่องสตาร์ทน้ำมัน แล้วอาการสะดุด(น้ำมัน) หรือถ้าเป็นแก็สสามารถทำให้ back ได้ไหมครับ

คือ รถผมเป็นเครื่อง 2JZ-GE ฝาดำ Auto ติดระบบดูด Tomasetto super มีอาการดังนี้

1. วิ่งมาแล้วเติมแก๊ส เมื่อ Start เครื่อง(น้ำมัน) เมื่อออกตัว จะมีอาการสะดุดที่ประมาณ 2-2.5 รอบ แต่วิ่งไปสักพักอาการนี้จะหายไปเอง สามารถสับสวิทซ์ใช้แก็สได้ตามปรกติ

2. แต่ถ้าตัดเป็นแก็สทันที จะมีอาการ Back ให้ปวดหัวเลยครับ ท่ออาการหลุดเลย

3. สังเกตอาการเหล่านี้จะเกิดเมื่อวิ่งทางยาว ๆ หรือร้อนจัดครับ

4. เปลี่ยนหัวเทียนไปแล้วตอน 120000 km. ตอนนี้ 135000 km ครับ

5. เปลี่ยนฝาครอบ ที่มีหน้าสัมผัสแล้ว

6. เปลี่ยนถ่ายของเหลว และใส้กรองอากาศแล้ว

ช่างที่ดูแลระบบรถผม บอกว่า แก๊สน้อยไป...หัวเทียน...จานจ่าย...คอลย์จุดระเบิด.. .กะลาทองขาวหน้าสัมผัส และ วาล์วเปิดปิดแก็สที่หม้อต้ม อาจปิดไม่สนิท มีแก็สค้างในท่อ(เริ่มเสื่อม)

พอมีท่านใดพอเดาอาการได้บ้างไหมครับ ผมมืดแปดด้านแล้ว คลำทางไม่ถูกเลย รบกวนด้วยครับ
สาเหตุคงเกิดจากข้อเสียขอระบบดูดล่ะครับ ที่เมื่อดับเครื่องแล้วยังมีแก๊สค้างอยู่ในท่อร่วมไอ ดี ดังนั้นเมื่อสตาร์ทด้วยน้ำมัน ช่วงแรกมีการฉีดน้ำมันเพิ่มเข้าไปรวมทั้งยังมีแก๊สค้ างอยู่กับทำให้เชื้อเพลิงหนาเครื่องเดินสะดุด หรือ ทำให้เกิด back fire ได้

เบื้องต้นลองแก้โดยก่อนที่จะดับเครื่องหรือเข้าปั๊มเ ติมแก๊ส ให้สับมาวิ่งน้ำมันสัก 500 เมตร หรือ ฟรีเครื่องด้วยน้ำมันไว้สักครู่ก่อนดับเครื่องเพื่อใ ห้เครื่องใช้แก๊สที่ยังค้างอยู่ให้หมดก่อน น่าจะช่วยได้ครับ

ยังไงรอฟังความคิดเห็นจากผู้เชี่ยวชาญอีกทีครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม