ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-05-2010, 23:56   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
สอบถามหน่อยครับ พอดีจะเปลี่ยนยี่ห้อ auto change switch เป็นรุ่นใหม่มีเรื่องสงสัยและสอบถามหน่อยครับ เนื่องจากรุ่นเดิมจะมี relay 2 ชุดครับ โดย

relay ชุดแรก จะตัดต่อเลือกไปปั้มติ้กแก้ส หรือไปตัดหัวฉีดน้ำมันขึ้นอยู่การใช้งานว่าเลือกใช้ gas หรือ น้ำมัน ในส่วนนี้ผมเข้าใจครับ

relay ชุดสองมีไฟบวก(ไฟจาก IG+)มารอที่ขั้วด้านหนึ่งของ relay และอีกขั้วหนึ่ง ไปเข้าเครื่อง 1JZ-GE ( relay ชุดนี้ถูกเลือกใช้ในตำแหน่ง NC หรือปกติ หน้า contact close ) แต่ไปเข้าสายตรงไหนของเครื่องนั้นผมไม่ทราบ รู้แต่ว่าเมื่อบิดสวิทช์มายังตำแหน่งที่จะ start ก็มีไฟบวก IG+ผ่านหน้าคอนแทคลีเลย์ ไปเข้าเครื่อง 1jz-ge และเมื่อ start เครื่องยนต์ติด ก็จะตัดไฟบวก IG+ทันที (ผมลองถอดไฟบวกออกดูปรากฎว่า start ไม่ติดครับ แต่มีเสียงไดสตาร์ทดัง แต๊กๆๆๆๆๆ เท่านั้น)
)จึงมีคำถามว่า

ไฟบวกที่มา ทริกให้เครื่องยนต์ start ติด ที่ห้องเครื่องยนต์นั้น ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามันวิ่งไปทางไหนของเครื่องเนื่อ งจากมันอยู่รวมกันเป็นมัด ไม่กล้ารื้อครับ และเมื่อมัน start เครื่องยนต์ติดแล้วมันจะตัดไฟบวกตัวนี้ทันทีครับ อยากทราบว่าเครื่องยนต์ 1jz-ge ถ้าจะ start ให้เครื่องยนต์ติด ต้อง wiring สายไฟบวก ไปเข้าส่วนไหนของเครื่องยนต์ครับ

ขอบคุณครับ
งงกับคำถามครับ หรือผมเข้าใจยากก็ไม่ทราบน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
mr.tu (08-05-2010)