ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-12-2007, 17:24   #3
eco_rider
Junior Member

คะแนน: 0 eco_rider is on a distinguished road
หลอด LED มันทนกระแสและแรงดันได้ต่ำครับ แรงดันสูงสุดที่มันรับได้ประมาณ 3 โวลท์ครับ (ถ่านไฟฉาย 2 ก้อนต่อกัน) ถ้าต่อตรงๆกับแบตเตอรรี่รถ (12 โวลท์) รับรองขาดอย่างเดียวครับ
ดังนั้นต้องมีการต่อตัวต้านทาน (R) ค่าประมาณ 1.5 KOhm อนุกรมไปที่ขาบวกของ LED ก่อนครับเพื่อเป็นตัวจำกัดกระแสและแบ่งแรงดันของ LED
eco_rider is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to eco_rider For This Useful Post:
chakkrapad (04-07-2013)