ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-07-2010, 21:15   #12
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong อ่านกระทู้
ก่อนอื่นต้องขอท้าวความสักนิดนึงก่อนครับว่าทำไมผมจึ งต้องมาขอความช่วยเหลือในเวปแห่งนี้เพราะมันหมดทางไป ไม่รู้จะหันหน้าไปปรึกษาใครแล้วครับ
คือเรื่องมันก็คือ ผมได้นำรถD-Maxไปวางเครื่อง2J vvตัวนี้หลังจากได้วิ่งทดสอบและแน่ใจแล้วว่าระบบน้ำม ันไม่มีปัญหาอะไร ก็ได้นำรถไปติดตั้งแก๊สที่อู่ใหญ่แห่งหนึ่ง ย่านสะพานพระราม5 เป็นระบบหัวฉีดของ SEC หม้อต้ม OMVL SUPER มัลติวาล์ว TOMASETTO พร้อมถัง 96 ลิตร ของสหมิตร ในราคา 35000 บาท ติดตั้ง 1 วันเต็มๆก็เสร็จ ผมก็รับรถกลับบ้านรถก็ขับปรกติดีวิ่งได้ใกล้เคียงน้ำ มันมาก แต่อาการมันเริ่มออกตอนหลังจากวิ่งไปได้ประมาณ5000กม . รถเริ่มเดินเบาสั่น เข้าเกียร์ปล่อยไหลสั่น ออกตัวสั่น แต่ถ้าออกตัวไปแล้ววิ่งได้ปรกติดี เป็นเฉพาะแก๊ส นะครับน้ำมันไม่เป็น ผมก็นำรถเข้าไปอู่ที่ติดแก็ส ทางอู่ก็ปรับจูนให้และให้ผมเอาไปลองใช้ดู แต่มันไม่หายครับ อีกสักประมาณ1อาทิตย์ผมก็เข้าไปที่อู่แก๊สอีกทางอู่ก ็ให้ช่างก็ให้ช่างจูนใหม่อีก แต่คราวนี้ค่อนข้างนาน และช่างก็มาแจ้งผมว่า จูนเต็มที่แล้วยังไม่หายให้ผมไปเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็รับรถกลับบ้าน มาเปลี่ยนหัวเทียน ผมใช่หัวเทียนเข็มของNGK PLATINUM เบอร์6 ตามที่ได้ศึกษาหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ ไม่แค่นั้นครับผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพื่อค วามแน่นอนไฟจะได้นิ่งๆ พร้อมกันนี้ได้เปลี่ยนยางปะเก็นฝาวาล์ว(แท้) ทำความสะอาดร่องกลาง เบ้าหัวเทียน จนใสกิ๊กไม่มีคราบสกปรกใดๆ ส่วนสายคอล์ย สายหัวเทียนและตัวคอล์ยก็ทำความสะอาดพร้อมทั้งเช็ครอ ยปริแตก ซึ่งก็ไม่มีให้เห็นมองด้วยสายตาแทบจะเหมือนของใหม่เล ยด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้ผมทำเองและค่อยๆทำอย่างปราณีตบรรจงใช้เวลา 2วันเต็ม(รวมเวลาที่ไปหาซื้อปะเก็นฝาแท้ด้วย) ประกอบทุกอย่างเข้าที่ติดเครื่อง ไม่หายครับ ยังคงสั่นเหมือนเดิม อ้อ ลืมแจ้งไปนิดนึงครับ ตอนสตาร์ทรถ ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมันรอจนเข็มความร้อนขึ้นถึงอุณหภูม ใช้งานจึงจะเร่งเครื่องให้สับเป็นแก๊สและอาการสั่นก็ จะไม่ได้เป็นเลย ใช้รถไปสักประมาน10-15นาทีก็จะเริ่มสั่นและจะสั่นเพิ่มขึ้นถ้าอากาศร้อนแ ละรถติด
วันนี้ผมได้นำรถไปอู่ที่ติดตั้งแก๊สอีกรอบ(รอบ3) และได้แจ้งกับช่างและคนคุมงานและเจ้าของอู่ว่าผมได้ท ำอะไรมาบ้างแต่ยังไม่หายสั่น ช่างก็ได้ไปนำโน๊ทบุคมาจูนอยู่สักพักใหญ่ คนคุมงาน(เข้าใจว่าเป็นญาติเจ้าของอู่)ก็มาคุยกับผมว ่า เครื่องพี่มันเป็น วีวี รอบมันต่ำจูนยังไงก็สั่น เพราะแก๊สรอบมันจะต่ำกว่าน้ำมันอีกนิดด้วยซ้ำ ผมจึงถามไปว่า เห็นในเวปเจคลับ ก็ติดกันได้ไม่มีปัญหาอะไร และแท็กซี่ที่เป็น วีวี ก็เยอะแยะไปมันก็จะสั่นเหมือนรถผมนี่หรือ น้องคนคุมงานก็ตอบผมว่ามันจะเป็นเฉพาะ เจ วีวี 6สูบนี่หละ 4สูบมันจะไม่เป็น ในขณะที่คุยกะผมอยู่หน้ารถ จู่ๆน้องคนนี้ก็พูดกับช่างที่จูนอยู่ในรถว่า จำเครื่องรุ่นี้ไว้นะถ้าต่อไปมีมาติดแก๊สอีกอย่ารับ ปัญหาเยอะ ผมงี้อึ้งเลย แล้วน้องคนนี้ก็หันมาพูดกับผมว่ามันจูนยังไงก็ไม่หาย หรอกครับ มีทางเดียวต้องตั้งรอบเพิ่มขึ้นเป็นซัก800กว่ารอบถึง จะหายสั่น และน้องเขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะเอาไปให้อีกอู่จูนรอบเพิ่ มให้ สักพักก็นำรถผมกลับมาบอกว่าใช้ได้แล้ว ผมก็เลยถามว่าไปปรับตรงไหน เผื่อว่าถ้ามันรวนผมจะได้ปรับตั้งกลับที่เดิมได้
จึงอยากรบกวนถาม น้าๆ ใครใช้เครื่องตัวนี้อยู่มันพอจะมีวิธีแก้ไข หรือแนะนำร้านหรือวิธีทำก็ได้ครับ หรือว่าผมจะต้องทนใช้ไปแบบสั่นๆอย่างนี้ตลอดไปครับ ขออภัยที่เขียนยาว แต่เพื่อข้อมูลที่ครบถ้วนอะครับ
ตลอดครับ สุดท้ายโทษเครื่อง แต่ไม่เคยโทษอุปกรณ์ตัวเองเลยครับ เหนื่อยครับ เจอแบบนี้

เป็นแบบนี้ผมวางเครื่อง 2j-vvti ซ่ะส่วนใหญ่ด้วย ติดแก๊สด้วย แบบนี้ผมไม่ตายเหรอ

น่าจะใช้ท่านที่โทรหาผมหรือเปล่าไม่ทราบน่ะครับ ผมไม่มีโปรแกรม ไม่สามารถช่วยได้ แต่ถ้าจะให้ลองช่วย คงแนะนำได้ว่าลองให้ทางร้านเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนลองถามว่าขอคืนได้หรือเปล่า หรือถ้าไปเปลี่ยนที่อื่นแล้วหาย เอามาคืนได้มั้ย ประมาณเนี้ยครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
sompol (09-08-2010)