ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-08-2008, 18:12   #9
Suriyan
Member

คะแนน: 0 Suriyan is on a distinguished road
แจมครับ + ถามครับ

ประสบการณ์ตรงครับ toyota crown ลง 1j ge ฝาขาว ใช้งานมาเกือบ 2 ปี ในเมือง ประมาณ 2.5 ต่างจังหวัด 1.6-1.7 กว่า (วิ่งที่ 100-130 ไม่เกิน) ไม่เคยรู้ว่า mix รูเท่าไหร่ วันก่อนโพสท์ถาม คุณเค คลองสาม ถามมาเลยงง เลยไปเปิดมาดูปรากฎว่า 26 ครับ (อัตราสิ้นเปลืองเดิมผมก็พอใจนะครับ) ความอยากลองเข้าสิง ไปคว้านมาครับ (ค่าคว้าน 50 บาท ให้เพื่อนค่าเสียเวลา 100) สตาร์ทนำมันปรกติ สวิสท์แก็สดับครับทันตาเห็น (เจ้าของร้านกลึงเตือนไว้แล้ว) ตกใจมั่วเลยครัย ปรับที่หม้อต้ม(HANA รุ่น 3000) และเปิดวาล์วปล่อยแก็สเพิ่มพอขับได้แต่รถหนัก กะไปจูนที่ร้านที่ติด ปรากฎว่าไม่สามารถเข้าได้รถเต็ม เลยต้องปรับเองอีกครั้ง (ไม่เป็นเลย ไม่เคยจูนเอง) วิ่งได้ครับ เครื่องสั่นที่ตอนออกตัวประมาณ 1000-1500 รอบ ก็จูนใหม่ตามประสา ที่หม้อต้ม ตอนนี้ไม่สั่นเล้ว แต่รอบและความเร็วขึ้นช้า เมื่อเช้าลองแล้ว กว่าจะถึง 2,200 รอบ ความเร็วเกือบร้อย (ใช้รอบน้อยลง) อัตราสิ้นเปลืองเหมือนจะน้อยลง ที่ทำเพราะอยากลองว่าจะประหยัดขึ้นได้ตามที่ว่าหรือเ ปล่า วันที่แปดนี้จะวิ่งทางไกลกลับบ้านครับ

ขอถามคุณเคคลองสามหรือเพื่อนผู้มีประสบการณ์ให้ความร ู้
ผมควรปรับจูนแก็สอย่างไรครับจึงจะรู้ว่าพอดี เพราะหมุนปล่อยแก้ศเพิ่มขึ้นหลายรอบ(ลงจากรถเหมือนได ้กลิ่นแก็สมากขึ้นก่อนดับเครื่องยนต์) รบกวนบอกเป็นขั้นๆ จูนอย่างไรฟังหรือดูตรงไหน จูนต้องเปิดแอร์หรือไม่? (เลาๆ ว่าตอนติดตั้งช่างจูนทั้งเปิดและปิดแอร์)
ขอโทษที่พิมพ์ค่อนข้างยาว อยากแชร์ประสบการณ์เผื่อมีใครที่เป็นเหมือนผม
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่ให้ความรู้
Suriyan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม