ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-01-2015, 19:05   #22
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
หลังจากนำเครื่องยนต์ไปทดสอบในการไต่เขาภาคเหนือ เกือบตลอด 5 คืน 6 วันเต็ม เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไรเลย วิ่งดี ไม่มีน้ำเดือดหม้อพัก ถือว่าเครื่องยนต์ผ่านการบินทดสอบ ขั้นตอนในวันนี้ก็คือ ไปที่เชียงกงสายไหม ร้านที่ขายเครื่องยนต์ ไปรับใบเสร็จและใบคุมเครื่องยนต์ ต่อจากนั้นไปที่กรมการขนส่งทางบก ตลาดหมอชิต โดยมีขั้นตอนดังนี้ ครับ

1. ไปที่อาคาร 2 ชั้น 4 ไปขอตัดบัญชีคุม ใช้เวลาในการดำเนินการ 10 นาที เสียค่าธรรมเนียม 5 บาท
2. ขับตามลูกศรไปตาม drive thru ช่องที่ 5 สำหรับรถเปลี่ยนเครื่องยนต์หรือเปลี่ยนสี จะผ่านการตรวจเครื่อง โดยช่างจะเปิดฝากระโปรงรถดู ไม่มีการขูดหมายเลขเครื่องยนต์ครับ แค่ไฟฉายส่อง เขาจะแนะนำว่าถ้าทะเบียนจะขาดภายใน 3 เดือน ให้ต่อทะเบียนไปเลย จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินค่าตรวจต่อทะเบียนอีกรอบ แต่รถเราเหลืออีกนาน จึงไม่ขอต่อทะเบียนครับ
3. มาถึงตู้จ่ายเงิน บอกเขาว่าเรายังไม่จ่ายเพราะเราจะแก้ชื่อ ยศ ให้ ทันสมัยตรงกับความเป็นจริงด้วยครับ
4. เรานำเอกสารมาที่ีอาคาร 2 (อาคารเดิม) ชั้น 2 แจ้งความประสงค์เปลี่ยนเครื่องยนต์และแก้ชื่อยศ ค่าธรรมเนียม 105 บาท ครับ (ค่าตรวจเครื่อง 50 บาท ค่าเปลี่ยนชื่อและเครื่องยนต์ 45 บาท ค่าธรรมเนียมอื่น ๆ 10 บาท) จะใช้เวลาประมาณ 15 นาที ครับ

รวมเวลาในการดำเนินการทุกขั้นตอนประมาณ 20 นาที ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 2jzgevvti : 05-01-2015 เมื่อ 19:52.
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
borancar (13-01-2015)