ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-12-2013, 20:09   #1
Rossoneri~*
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Rossoneri~*

Car Brand: Izusu Tfr [van]
Engine Type: 1JZ-GTE VVT-i ETCS A/T
คะแนน: 14 Rossoneri~* is on a distinguished road
ขอสอบถามนอกเรื่องเครื่องยนต์หน่อยนะครับ ปวดหัวกับช่วงล่างมานาน

ผมใช้รถ Isuzu Rodeo ปี 96 เป็นโฟร์วิลนะครับ แต่ตอนนี้ยกเกียร์ขับ 4 ออกแล้ว

ปัญหาคือเวลารถเคลื่อนตัวแล้วหักเลี้ยว (ซ้ายหรือขวาก็ได้) จนสุดพวงมาลัย จะมีเสียงดัง "ปัก" คล้ายๆ กับเสียงเหล็กงัดกันน่ะครับ (อยู่ในรถได้ยินชัดเจน) แต่ก็เลี้ยวได้ไ่ม่มีสะดุดเพียงแต่ว่าจะมีเสียงให้ตก ใจเฉยๆ

ผมได้แก้ไขตามที่ช่างแจ้งคือ เปลี่ยนบูชปีกนกบน ลูกหมากปีกนกบนและล่าง (อะไหล่ศูนย์หมด) และบูชปีกนกล่าง (อะไหล่เทียม) เรียบร้อยแล้ว แต่เสียงก็ยังอยู่เหมือนเดิม

ผมสงสัยว่าจะเกี่ยวกับทอร์ชั่นบาร์หรือไม่ เพราะเสียงนี้เกิดขึ้นหลังจากขันทอร์ชั่นบาร์ลง 2 นิ้ว กว่าๆ รบกวนพี่ๆในคลับให้คำแนะนำด้วยนะครับ ตอนนี้หมดเงินไปเกือบหมื่นแล้วน่ะครับ
Rossoneri~* is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม