ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-09-2012, 19:23   #3
Vcar
Junior Member

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 0 Vcar is on a distinguished road
ผมว่า 1.การสตาร์ทด้วยก๊าซอย่างเดียว มันก็เหมือนกับการใช้ก๊าซอย่างเดียวโดยไม่ใช้น้ำมันบ ้าง มันก็มีส่วนทำให้เครื่องเสื่อมโทรมเร็วกว่าการใช้ก๊า ซสลับกับน้ำมัน
นั่นแหละครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่ คงไม่ถึงทับพังในเวลาอันเร็ววันหรอกครับ ใช้ไปเถอะครับ ถ้ายังไม่สะดวกในการซ่อมระบบน้ำมัน
2.รถใช้ก๊าซควรดูว่าวาล์วเริ่มยันหรือรั่วหรือยัง ที่ว่าเครื่องพังนั้นจริงๆมันไม่ได้พังไปทั้งเครื่อง หรอกครับ เพียงแต่วาล์วไอเสียมันจะทรุดตัวลงมากกว่าเครื่องที่ ใช้น้ำมันอย่างเดียว จะให้ดีต้องวัดกำลังอัดในแต่ละกระบอกสูบดูก็จะรู้แน่ นอนว่าจะต้องซ่อมหรือปรับตั้งวาล์วหรือยัง
3.ตามข้อ 1.
4.ถ้าตรวจเช็คระบบก๊าซให้สมบูรณ์ก็วิ่งได้อย่างปลอดภ ัย เพียงแต่ว่าถ้าน้ำมันหมด ซื้อใส่แกลลอนมาเติมได้ แต่ถ้าก๊าซหมด ลากไปเติมอย่างเดียวครับ
Vcar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Vcar For This Useful Post:
tiaeey (28-09-2012)