ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-12-2007, 11:03   #3
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
เห็นด้วยที่คุณชายต้นบอกครับ .... ว่าไม่คุ้ม ....

ผมขอแนะนำอีกแนวทางครับคือ ...

รถคุณมีอายุ 1ปี 3 เดือน วิ่งแค่ 14,040 โลเอง นับว่าใช้น้อยครับ ... ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องยนต์ ผมว่าไม่คุ้มในระยะยาวครับ .... (เพราะอย่าลืมว่า การวางเครื่องใหม่ มันใช้งานไม่ 100% เหมือนเครื่องเดิืม ขึ้นกับอู่ที่ทำ ทั้งระบบแก็ส และระบบเครื่องยนต์ )

ผมว่า ถ้าต้องการลงทุนและหวังผลระยะยาวจริงๆ แนะนำ เอารถคันนี้ไปเทิน แล้วเอา VIGo 2.7 VVTI มาใช้งานแทน แล้วนำไปติดแก็ส จะคุ้มค่ากว่าครับ ......

เพราะรถคันนี้ยังใหม่อยู่ ราคายังไม่น่าจะลงมากนัก ผมคิดว่าคุ้มค่ากว่าที่จะนำไปเปลี่ยนเครื่องครับ ...

อีกอย่าง เครื่องยนต์ตัวนี้ ให้อัตราเร่งดีกว่า 2JZ GE อีกนะครับ

ส่วนเรื่อง NGV หรือ LPG ผมแนะนำ LPG ครับ ..... ราคาแก็สอาจสูงกว่า แต่หาที่เติมง่ายครับ ...ไปไหนไกลๆก็สบายใจ

ส่วนถ้ายืนยันที่จะทำจริงๆ ผมว่า เครื่องตัวนี้ เทินไป ไม่ต้องเพิ่มเงินสักบาทครับ ... เผลอๆ ได้เงินกลับมาอีก ...

เครื่อง VIGO 3.0 ที่เชียงกง ขายกันที่ 95000-1แสนบาทครับ ...
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม