ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-06-2012, 18:00   #19
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kimsun อ่านกระทู้
เกียร์ออโต้ขึ้นเขาต้องใช้วิธีเชนเกียร์ครับ ไม่งั้นความร้อนขึ้นอื้อเลย ผมก็ใช้มาก่อน แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาแล้วครับ และก็ต่อเนื่องด้วยคำถามเลยเนาะ ผมใช้รถตู้ไฮเอซหลังคาเตี้ย เครื่อง 2JZ ไม่มีโบ เกียร์ธรรมดา เฟืองท้ายลิมิเต็ด 4.1 คลัทส์ทองแดง 5 ก้อน หน้ากว้าง 9.5 นิ้ว แต่ไม่แน่ใจว่าเกียร์กับเฟืองท้ายเป็นของเบนซินรึเปล ่า พอขับแล้วความรู้สึกมันบอกว่า มันยังไม่ใช่อ่ะ... ระหว่างรอบในแต่ละเกียร์มันรู้สึกว่ามันไม่สุด ประมาณว่าสมมุติเกียร์ 2 ตามปกติรถเดิมน่าจะชูตได้ซักที่ความเร็ว 60ขึ้นไป เกียร์ 3 น่าจะ 80 ขึ้น แต่ที่วิ่งอยู่มันได้ต่ำกว่าปกติลงมาประมาณ 10 ก็เลยอยากจะรู้ว่าต้องดูที่จุดไหนที่ผิดปกติครับ เกียร์หรือว่าเฟืองท้าย (รถผมวิ่งทางไกล กรุงเทพ-เชียงราย และขึ้นดอยตลอดครับ)ไม่ว่าจะลองวิ่งแก๊สหรือน้ำมันก็ เหมือนเดิม เครื่องไม่มีปัญหาปกติดีครับ ฝากผู้มีความรู้ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ
มีเปลี่ยนเกียร์เปลี่ยนเฟืองท้ายด้วย ความเร็วจริงอาจไม่ตรงก็ได้ครับ ยังไงลองหา GPS มาจับความเร็วจริง ๆ ดูก่อนว่าเพี้ยนแค่ไหน