ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-04-2012, 10:53   #7024
tachadach
Junior Member

Car Brand: TOYOTA TIGER D4D
Engine Type: 2JZ TURBO
คะแนน: 0 tachadach is on a distinguished road
น้องใหม่ขอความรู้คับ(ผมแนะนำตัวแล้วนะครับ)

ผมทำงานอยูจันทบุรี มีปัญหาเกี่ยวกับการใช้เครื่อง j (ผมใช้ toyota d4d 2j bo ใส่โบเดี่ยวแล้ว) ดังนี้ 1 เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนไปให้ช่างเช็คระบบเครื่องและแก๊ส เจอปัญหาหลายอย่าง อย่างแรกคือช่วงล่าง คือผมใส่ คายาบ้า กะบอกทองหน้า หลังเป็นบิวสไตร์เหลือง กระโดดเป็นลิง ช่างแนะนำให้เปลี่ยนเป็นเกรเบียร มันจะเอาอยู่ไหม แนะนำหน่อย อย่างที่2 เครื่องเรืองอัตราเร่งไม่ดีกินแก๊ส(ลืมบบอกผมติดแก๊ส ระบบหัวฉีดของ AG หม้อต้มฝาทอง)ช่างบอกว่ามันรองรับม้าแค่180ตัวเอง ต้องเปลี่ยนเป็น MAGIC III รองรับม้าได้ 360 ตัวขึ้นไป มันจะได้ผลไหมครับ และช่างบอกอีกว่าสายไฟเครื่องเดินมาไม่ครบ ต้องวายสายใหม่ และคอยเดิมมีรอยแตก ต้องทำคอยแยก 6หัว ไฟจะได้เดินดีขึ้น ทีสำคัญเวลาบูชมากล่องมันตัดต้องเปลี่ยนกล่องใหม่ ช่างแนะนำบอกว่าให้ใส่ กล่องมาย หรือกล่องบริซ ข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร ใส่แล้วจะวิ่งดีขึ้นไหม เอาแค่ใช้งานในเมือง แว้นบ้างบางครั้ง ไม่ได้เอาสเต็ปแข่งจำเป็นต้องใส่ไหม ส่วนเทอร์โบที่ใส่อยู่ ยี้ห้อ AIR RESEACH M10 (แอร์รีเสริร์ซ เอ็ม 10) มันเป็นเทอร์โบของอะไรครับ ช่างบอกผมให้ใช้เทอร์โบของ 7 m จะวิ่งดีขึ้น เฟืองท้ายใช้ของ toyota crown อัตราทด 4.1 เอาอยู่ไหม เบรกหน้าใช้ aristo หลังใช้ของ crown เอาอยู่ไหมครับ ยาง 245/45 r17 ทั้ง4 ล้อครับ รบกวนผุ้มีความทุกท่านช่วยตอบหน่อยนะครับผมหมดเงินไป เยอะแล้วรถก็ยังไม่สมบูรณ์ซักที
tachadach is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม