ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-02-2012, 22:56   #31
pAe-Jdo
Member

รูปส่วนตัว pAe-Jdo

Car Brand: Z71 chev กระบะ 4 ประตู
Engine Type: Jboแตนๆล้อโตโตคลานต้วมเตี้ยม
คะแนน: 0 pAe-Jdo is on a distinguished road
เมื่อประมาณ 3-4 ปีที่แล้วตอนที่ผมตัดสินใจวางเจจะติดแก๊สเคยมีข่าวมา ว่าจะขึ้นราคา โดยแยกจากก๊าซหุงต้มคนละราคากัน อะไรต่อมิอะไรข่าวมากมาย ตามเว็บคนก็กลัวกัน ว่ากันไปอย่างนั้นอย่างนี้คนกลัวกันเยอะ จนผมใช้ LPG มาร่วม 4 ปี ไม่ขึ้นซักสตางค์เดียว

จนมาวันนี้ก็มีข่าวอีก จะขึ้นก็ช่างมันเราะเกินคุ้มไปเยอะแล้วครับ

ผมมองแง่ลบว่ารัฐบาลปล่อยข่าวเพื่อหลอกให้คนหันไปติด NGV แถมเงินช่วยเหลือ taxi ที่จะติด NGV อีก จนคนหันไปติดกันเยอะ

NGV เป็นของ ปตท ผูกขาด และรัฐบาลก็มีเอี่ยวด้วยจึงทำทุกอย่างเพื่อให้คนหันม าใช้ NGV(ความเห็นส่วนตัว)

โดยสัญญาว่าจะเพิ่มปั๊ม ปล่อยข่าวจะขึ้น LPG ท้ายที่สุดก็จะขึ้นทั้ง L & N ทำไปเถอะเพื่อเงิน

ถึงจะขึ้นอย่างไรก็ยังมี"ทางเลือก" ย่อมดีกว่า"ไม่มีทางเลือก" Don't care ครับ

แต่ขึ้นเป็น KG จะดูเหมือนเยอะ แต่เฉลี่ยแล้วต่อลิตร ไม่เยอะเท่าไหร่สำหรับ LPG

สุดท้ายขอให้รัฐบาลและประเทศช่าติมี"พลังงานทางเลือก "ต่อไป ถ้าใครที่เอาผลประโยชน์ใส่ส่วนตัวเพียงอย่างเดียว ขอให้"ไม่เจริญ"ครับ สาธุ

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
pAe-Jdo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to pAe-Jdo For This Useful Post:
jook (03-03-2012), nanid (02-05-2012), samulaiqoo (17-02-2012), somtao (04-03-2012), น้าเลย์ (19-03-2012)