ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-12-2011, 20:41   #8
nat_au1
Senior Member

รูปส่วนตัว nat_au1

Car Brand: bmw e34
Engine Type: 1jz gte vvt-i etcs-i
คะแนน: 0 nat_au1 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
อยากรู้จังว่าแก้ไขอย่างไร เพื่อน ๆ จะได้มีประสบการณ์เก็บไว้ครับ ผมเองก็ประสบการณ์น้อยนิด อยากได้วิธีแก้ไขจังเลยครับ
เรียนพี่K ดังนี้ครับ
เมื่อวานว่าจะโพสบอกข่าวคราวการแก้ไขแล้วครับ แต่พอดียุ่งเรื่องรถ ทั้งแจ้งย้ายเข้า กทม(ทะเบียนระยอง) แจ้งเปลี่ยนเลขเครื่อง แจ้งใช้ก๊าซ และโอนรถ ปรากฎว่าคอมฯล่ม เจ้าหน้าที่ให้รอ 40 นาที เลยไปใหม่วันนี้ เรียบร้อยแล้วครับ (โดนปรับเรื่องเปลี่ยนก๊าซเกิน15วัน นับแต่วันติดตั้ง 200 บาท)
ส่วนเรื่องแก็สนั้น ผมเริ่มจากเปลี่ยนหัวเทียนก่อนครับ จากอีเรเดียมเดิมติดรถ เป็นแบบเข็มธรรมดา อาการยังเหมือนเดิม จึงเข้าไปให้ที่ร้าน PN AUTO แถวศูนย์ราชการนนท์ จูนดู ใช้เวลาจูนเกือบ 2 ชั่วโมง (วิ่งไปจูนไป) พอดีแบตคอมฯหมด เลยจูนเท่าที่ได้ก่อน เพราะผมต้องไปธุระต่อ ปรากฏว่าอาการสะดุดในรอบต่ำหายไปแล้วครับ เหลือแต่รอบสูงที่ยังมีอาการสะดุดอยู่บ้างนิดๆ ช่างให้ลองไปวิ่งดูก่อน แล้วค่อยมาจูนอีกที และผมได้ถาามว่าต้องขยายรูหัวฉีดมั๊ย ช่างบอกว่า ที่วิ่งอยู่เดิม(ก่อนจูน)แก็สก็ท่วมอยู่แล้วมันเลยวิ ่งไม่ออกและสะดุด สำหรับVERSUS ต้องวิ่งไปจูนไป เก็บข้อมูลแต่ละช่วงความเร็ว เทียบการวิ่งทุกย่านความเร็วทั้งแก็สและน้ำมัน (ช่างร้านเดิมจูนอยู่กะที่) ตอนนี้เหลือแต่ย่านความเร็วสูงๆเท่านั้น เลยบอกช่างเขาว่า คราวหน้ามาช่วยชาร์จแบตให้เต็มด้วยนะ จะได้จบแบบเนียนๆ(แซวช่างเล่นครับ)
สรุป เป็นเรื่องฝีมือการจูนแก็สของช่าง ที่เข้าใจโปรแกรมแก็สของแต่ละยี่ห้อ ไม่ใช้กด AUTO TUNE อย่างเดียวครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nat_au1 : 20-12-2011 เมื่อ 21:35.
nat_au1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม