ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-11-2011, 21:40   #9
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shocksenser อ่านกระทู้
ก่อนอื่นขอขอบคุณนะครับที่แนะนำแต่ที่ผมถามกับตามในร ูปที่แนบมามันเป็นระบบดูด หรือ แบบMIXER ซึ่งจะใช้มิกเซอร์เป็นตัวดูดแก็สเข้าไปในท่อร่วมไอดี แล้วที่พี่แนะนำให้ฝั่งมิกไว้หน้าลิ้นซึ่งถ้ามีมิกแล ้วก็คือระบบดูดแล้วพี่จะให้เจาะท่อไอดีฝังหัวฉีดอีกท ำไมเพราะฝังหัวฉีดก็คือระบบหัวฉีดไม่ใช่หรอครับ ถ้าเป็นระบบหัวฉีดแล้วจะต้องใช้มิกทำไม ผมเป็นช่างครับแต่ก็ไม่ได้เก่งอะไรมากส่วนตัวไม่เคยต ิดระบบหัวฉีดแต่ระบบดูดหรือมิกเซอร์ทำอยู่ประจำ ก็เลยแค่สงสัยว่าจะวางมิกเซอร์ตำแหน่งไหนอย่างไรเท่า นั้นเอง ไม่ต้องใช้หัวฉีดหรือเจ็ทที่ว่ามา ผมถามเข้าใจยากหรอครับขอโทษด้วย ยังไงก็ขอบคุรที่แนะนำครับ จากที่ว่า....เห้อ.....ผมว่าถ้ามันลำบากใจขนาดนั้นพี ่ไม่ต้องตอบผมก็ได้นะครับรอท่านอื่นที่ยินดีมาตอบก็ไ ด้ครับ
ลองดูก็แล้วกันนะคัฟ เพราะถ้าจะฝังมิกซ์แล้วมันต้องมีท่อแก็สเข้ามิกซ์อยู ่แล้ว ไม่งั้นเราจะเอาแก็สเข้ามิกซ์ได้ยังไงล่ะ(หัวฉีดแก็ส มิกซ์หรือเจ๊ท มันก็เหมือนหัวแก็สที่เตาแก็สบ้านเราอ่ะนะที่ต้องมีท ่อต่อกับสายแก็ส)แต่บางยี่ห้ออาจจะทำติดมากับมิกซ์ บางยี่ห้อทำแยก เราต้องฝังไว้ที่หน้าลิ้นเร่งเพื่อให้แก็สมันฉีดเข้า หน้าลิ้นเร่งไงล่ะ ....ผมเคยเล่นมาก่อนคุณ หมดมิกซ์แต่งไปแล้ว 2-3 ตัว ได้ไม่คุ้มเสีย....ที่ได้คือกดสุดได้มากกว่า 240กม./ชม.โดยไม่ต้องทำกล่อง ECU ข้อเสียคือโอกาสแบ็คไฟร์ค่อนข้างสูง ถ้าไม่ได้รับการจูนที่ถูกต้องจากร้านมืออาชีพ ผมถึงไม่อยากให้ทำเอง ผมไม่ได้ลำบากใจอะไรหรอกนะคัฟ ถ้าคุณคิดว่าทำได้คุณก็ทำ ที่ผมแจ้งไปก็เพราะผมเคยเล่นมาก่อน ไม่เชื่อก้อลองให้เพื่อนสมาชิกที่มาช่วยตอบก็ได้ เขาก้อจะบอกแบบเดียวกับผมนี่แหละ....และการที่จะเองใ นบางครั้งเราต้องเคยทำมาก่อน...ถ้าขืนมาทำเองแบบนี้โ อกาสเสี่ยงสูงมากๆ...ด้วยความปรารถนาดีนะคัฟ อย่างน้อยผมก็เคยเล่นมาก่อนกับมิกซ์แต่งหลายๆยี่ห้อ. ....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to somtao For This Useful Post:
rukarit (16-11-2011), shocksenser (14-11-2011)