ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-11-2007, 16:27   #4
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ไม่จุกจิก ยังไงครับคุณต้น ... ??

ช่างเค้าบอกว่า วาริฯ ไม่ต้องคอยขยับ MIX ไม่ต้องกังวลแก็สหนาบาง ...เพราะมันจ่ายตามแรงดูด ..

ช่วยอธิบายความต่างให้หน่อยครับ .....

ผมไม่มีความรู้เรื่อง วาริฯ เลย อ่านในเว็ปแก็สแล้วก็ยังงง อยู่น่ะครับ ....???

แล้วช่างบอกอีกครับว่า ถ้าเล่น MIX ต้องเริ่มที่ 28mm และอาจจะต้องขยับไปเรื่อยๆ กว่าจะพอดี(หมายถึงคนขับพอใจ) ทำให้อาจต้องเสียเวลามาจูนบ่อย น่ะครับ ....
ผมติดมาปีกว่าแล้ว mix 30mm. ยังไงก็อยู่อย่างนั้น ผมว่าขนาด mix เนี่ยผู้ติดตั้งหรือร้านเค้าควรจะรู้นะครับว่าเครื่อ งขนาดนั้น ๆ เหมาะกับ mix เท่าไหร่ ถ้าเข้าใจดีแล้วก็ไม่น่าจะต้องขยับหรือขยับบ่อยอย่าง ที่ท่านว่ามา ระบบวาริฯ มันดีนะครับมันตามแรงดูดเครื่องแถมเวลาวิ่งน้ำมันก็ด ีเหมือนเดิม
...แต่ fixmix+Lamda ก็ดีนะครับ อย่างน้อย ๆ แลมด้าเนี่ยมันก็คุมหรือรู้อะไรหลาย ๆ อย่าง เช่น ความต้องการเร่งเครื่องของผู้ขับขี่ หรือปรับหนาบางให้สมดุล ecu ตัวนี้มันฉลาดไม่น้อยเลยละครับ การจูนก็ไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไร ทุกคนศึกษาได้ครับ