ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-06-2011, 10:47   #1731
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
เงียบๆๆ ถ่ายรูปเอามาขึ้้นหน่อยดีกว่า

รูปที่2 อยากมีกระจกมองหลังแบบเขามั้งจัง

หามาใส่ได้ครับ มีทั้งของใหม่และของเก่า ไม่จำเป็นต้องตรงรุ่นก็ได้ ดัดแปลงได้ไม่ยากครับ

รูปที่4 โคลงด้านหน้า บุบๆยับๆ ประกันชั้น1 เคลมได้ไหม เกิดจากตอนวางเครื่องนะ

ประกันประเภทหนึ่งน่าจะเคลมได้นะครับ

รูปที่5 หม้อต้ม จะใส่แก๊สหัวฉีดต้องเปลี่ยนใช้ไหมครับ

ต้องเปลี่ยนครับหม้อต้มระบบดูดจะใช้แรงดูดจากมิกซ์เซ อร์มาดูดแก๊สจากหม้อต้ม

แต่หม้อต้มระบบหัวฉีดหม้อต้มจะสร้างแรงดันส่งไปที่รา งหัวฉีดครับ

รูปที่6 สังเกตุดีๆจะเห็นแผงแอร์อยู่ ช่องลม ด้านหน้า ไม่มีพัดลมเป่าเลย มีแต่ของหม้อน้ำ มีผลอะไรไหมครับ

แอร์ยังเย็นดีอยู่ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ ถ้ามีพื้นที่พอจะหาพัดลมเป่ามาใส่ก็ได้ครับ

รูปที่7 ปลั๊กอะไรหลุดเอ๋ยพึ่งมาเห็นตอนถ่ายรูป เครื่องผมเป็นแคร้งหน้าหรือหลัง สงสัยดูไม่เป็น

บอกไม่ได้ครับว่าเป็นปลั๊กอะไร ต้องลองเช็คดูว่าเป็นปลั๊กของอะไร ถ้าเป็นของเกียร์ก็จับเสียบกลับเข้าที่เดิมครับ

รูปที่10 น้ำมันจะหมดแล้ว ไฟน้ำมันไม่โชว์เกี่ยวกับรูปที่7ไหม

ในรูปตรงเกจ์วัดน้ำมัน มันเป็นไฟเอนจิ้น ถ้าสตาร์ทเครื่องแล้วไฟยังโชว์อยู่ก็เช็คโค๊ดดูได้เล ย

เครื่องยนต์พบจุดบกพร่องมันเลยฟ้องเตือนด้วยไฟเอนจิ้ นเพื่อให้ผู้ขับทราบ

รูปที่11 ปุ้ม ECT ไว้ทำอะไรหร๋อครับ

ถ้าเป็นระบบเกียร์ติดรถตั้งแต่เครื่องเดิม ECT = Electronically Controlled Transmission เป็นระบบควบคุมเกียร์อัตโนมัติด้วยอิเลคทรอนิกส์เพิ่ มประสิทธิภาพและลดการสูญเสียกำลังของระบบเกียร์ออโตเ มติกส์ครับ(มีรายละเอียดย่อยอีกเยอะ)

แต่ในรูปผมเดาว่าช่างคงเอาสวิตช์ปรับโหมดเกียร์มาใส่ ไว้ให้ POWER NORMAL

NORMAL ระบบเกียร์จะปรับเปลี่ยนด้วยรอบเครื่องยนต์ปกติไม่สู งมาก อัตราการกินเชื้อเพลิงก็จะน้อยกว่า

POWER เมื่อต้องการเรียกใช้แรงเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นกดปุ่มน ี้จะสามารถลากรอบเครื่องยนต์ได้มากขึ้นแต่ก็จะกินมาก ขึ้นครับ

รูปที่12 ปุ่มนั้นน่าจะเกียวกับแอร์ แต่ก็ไม่ทราบว่ามันมีประโยชน์อย่างไร

ตัวสวิตช์ในรูปเป็นสวิตช์ไล่ฝ้าหลัง สวิตช์แอร์หลังคือ REAL COOL

ในรูปที่ 11 จะอยู่ด้านซ้ายของสวิตช์ ECT ที่ถามมาครับ

ปล.เห็นมันเงียบๆๆ เลยมาสร้างปัญหาให้ตอบกันหน่อย
ค่อย ๆ ศึกษาดู ข้อมูลในเวปมีเยอะมาก ๆ ครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Khanty (22-06-2011), note4you (22-06-2011), Pong79 (23-06-2011), pudrom (22-06-2011), rider boy (04-07-2011), sompol (22-06-2011), กัมพ์ (19-09-2011)