ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-05-2011, 21:25   #1611
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
ของผมยังไม่ทราบเลยว่าแก๊สรถผมระบบอะไร แต่ถังอยู่ใต้ท้องรถ เด๋วได้รถจะถ่ายรูปให้ พิจจาราณา นะครับ

ไปดู http://www.weekendhobby.com แล้วอยาก 4wd จังเลย รถผมตอนขับหน้าออกแล้ว
อยากรูจังเครื่อง 2J Auto เนี้ย ขับ2 จะขึ้นเขาทั่วไป ถนนทางเรียบ ต่างกับขับ4มากไหมครับ (ขับ2ใช้อัตราเร่งมากกว่าขับ4ใช่ไหมครับ) ขออีกหน่อย 2j ขับ2เนี้ย กับ รถใหม่ๆๆ ขับ2 เครื่องดีเซล 2500 เนี้ย ขึ้นเขาทั่วไปเนี้ยต่างกันไหม ตัวไหนจะไปได้ดีกว่า
ผมว่าคุณ note4youอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบขับเคลื่อน 4 ล้อของสปอร์ตไรเดอร์นะครับ

ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อมันมีอยู่ 2 แบบ คือ Part Time กับ Full Time

แบบ Part Time ขับเคลื่อนปกติจะเป็นแบบ 2 ล้อ แต่เมื่อต้องวิ่งในเส้นทางที่ลื่น กันดาน

หรือขึ้นทางลาดชันต้องการกระจายแรงบิดส่งลงล้อเพื่อก ารขับเคลื่อนที่ดีขึ้นก็จะปรับโหมด

หรือเข้าเกียร์ให้อยู่ในโหมดขับเคลื่อน 4 ล้อ ซึ่งมันมีทั้งแบบ 4Hi 4Low รถบางยี่ห้อจะมีซอยย่อยมากกว่านี้

ระบบขับเคลื่อนแบบนี้มีข้อดีที่ขับเคลื่อนปกติจะกินแ รงเครื่องยนต์น้อย ประหยัดเชื้อเพลิงได้ดีกว่า

รวมถึงการสึกหรอต่าง ๆ ก็มีน้อย

แบบ Full Time ขับเคลื่อนปกติจะเป็นแบบ 4 ล้อตลอดเวลา จะกระจายแรงบิดส่งลงล้อระหว่างล้อหน้ากับล้อหลังไม่เ ท่ากัน

อาจจะส่งที่ล้อหน้า 20% หลัง 80% หรืออาจผันแปรตามสภาพเส้นทาง ขึ้นอยู่กับการออกแบบของแต่ละยี่ห้อ

แต่เมื่อต้องวิ่งเส้นทางกันดาน ก็สามารถเข้าเกียร์ปรับโหมดให้ 4Hi หรือ 4Lowได้เช่นกัน

ระบบขับเคลื่อนแบบนี้จะมีข้อดีที่มีแรงยึดเกาะและการ เข้าโค้งได้ดี แต่ก็จะกินแรงเครื่องยนต์และกินเชื้อเพลิงมากกว่า

รวมถึงยางด้วยที่จะหมดสภาพเร็วกว่า เนื่องจากมีการขืนของวงเลี้ยวมากกว่า ขับเคลื่อนแบบ 2 ล้อ

ทีนี้เรามามองที่ สปอร์ตไรเดอร์ ซึ่งเป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อแบบ Part Time

ด้วยเงื่อนไขตัวรถแบบเดียวกัน เครื่องยนต์ เฟืองท้าย รวมถึงล้อและยางขนาดเท่ากัน

ต่างกันที่คันหนึ่งขับเคลื่อน 2 ล้อหลัง อีกคันปรับเข้าสู่โหมดขับเคลื่อน 4 ล้อแบบ 4Hi

คันที่ขับเคลื่อน 2 ล้อหลังจะไปได้ดีกว่า ทั้งรอบต้นและปลาย เพราะมีโหลดที่น้อยกว่า

ส่วนในเรื่องของวางเครื่อง 2J-GE แล้วจะวิ่งขึ้นเขาได้ดีไหม มันต้องดูองค์ประกอบของอัตราทดเฟืองท้าย

ขนาดล้อและยางเป็นองค์ประกอบด้วย เฉพาะตัวเครื่อง 2J-GE มีแรงบิดเพียงพอที่จะขึ้นทางชัน ๆ

ได้สบายแต่ต้องอยู่ในเงื่อนไขที่ว่าไว้คืออัตราทดเฟื องท้ายและขนาดยาง ถ้ามันไม่เหมาะสม

ต่อให้เครื่องแรงแค่ไหนก็ไม่มีแรงปีนป่ายได้เช่นกัน

เป็นข้อมูลคร่าว ๆ นะครับ ซึ่งจริง ๆ แล้วมันมีรายละเอียดมากกว่านี้อีกเยอะครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 8 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
bellcorp (13-05-2011), m&m (12-05-2011), note4you (12-05-2011), Pong79 (13-05-2011), pudrom (13-05-2011), rider boy (18-05-2011), sompol (13-05-2011), กัมพ์ (28-05-2011)