ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-05-2011, 11:10   #1545
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
มีท่านใดย้ายแผงแอร์ลงใต้ท้องบ้างครับ

แล้วต่อพัดลมระบายความร้อนแผงแอร์กันอย่างไรบ้าง

ของผมเดิมใช้สัญญาณที่ออกจากกล่อง ECU(เป็นกราวน์)มาเข้ารีเลย์เพื่อสั่งพัดลมทำงาน

แต่ก็จะมีปัญหาว่าพัดลมจะทำงานต่อเมื่อหน้าคลัชจับเท ่านั้น

ซึ่งตอนที่แอร์ตัดแผงคอยล์มันยังร้อนอยู่มาก ไม่เหมือนกับแผงคอยล์ที่ติดตั้งอยู่หน้ารถ

ที่ยังมีลมมาปะทะและพัดลมหม้อน้ำช่วยระบาย ตอนนี้ผมเลยมีความคิดว่า

จะหากล่องมาคอนโทรลพัดลมโดยใช้อุณหภูมิของแผงคอยล์ร้ อนเป็นตัวกำหนดการทำงานอีกที

เดิมพัดลมระบายความร้อนผมเป็นแบบ 2 สเต็ป แต่จะต่อให้มันทำงานที่สเต็ป 2 ตลอดเมื่อหน้าคลัชจับ

ถ้าผมเอาเซนเซอร์วัดอุณหภูมิไปติดที่ดรายเออร์ หรือแผงคอยล์เพื่อกำหนดช่วงให้พัดลมทำงาน 1 สเต็ป

และเมื่อหน้าคลัชจับอีก 1 สเต็ป ก็เท่ากับว่าช่วงที่แผงคอยล์ยังร้อนอยู่ พัดลมสเต็ป 1 ก็จะทำงานอยู่ตลอด

แต่เมื่อหน้าคลัชจับคอมฯทำงานก็จะเพิ่มเป็นสเต็ป 2

มีท่านใดเคยลองแบบนี้บ้างไหมครับ หรือมีวิธีต่อแบบอื่น ๆ มาร่วมกันแชร์เป็นแนวทางหน่อยครับ

เห็นช่วงนี้กระทู้สปอร์ตไรเดอร์เงียบ ๆ เลยลองหาอะไรทำปรับปรุงประสิทธิภาพของเดิมครับ

มารายงานผลครับ

เดิมนั้นผมย้ายแผงแอร์ลงใต้ท้องทั้งหมด โดยมีแผงคอยล์ร้อน 2 แผงประกบติดกัน

ใชัพัดลมตัวเล็กๆ เป่าจากบนลงล่าง 2 ตัว และมีพัดลมดูด 2 เสต็ปด้านล่างอีก 1 ตัว

โดยที่พัดลมทุกตัวทำงานเมื่อหน้าคลัชจับ และพัดลมดูดตัวล่างต่อให้ทำงานที่สเต็ป 2 ตลอด

ตอนนี้ปรับปรุงเรียบร้อยแล้วครับ

โดยผมใช้กล่องคอนโทรลพัดลมรุ่นนี้เล็กดีเข้ากับช่องท ี่คอนโซลได้ง่าย http://www.ttgastech.com/t1-2.html

http://www.ttgastech.com/

ผมติดเซนเซอรวัดอุณหภูมิที่ท่อออกจากแผงคอยร้อนก่อนเ ข้าดรายเออร์

วิ่งกลางวันอุณหภูมิภายนอกประมาณ 37-38 องศา

ถ้าเปิดแอร์ 2 ตู้ อุณหภูมิจะอยู่ช่วง 45-54 องศา

ถ้าเปิดตู้หน้าตู้เดียวอุณหภูมิจะอยู่ช่วง 43-48 องศา

โดยก่อนที่จะใช้ชุดคอนโทรลคุมการทำงานของพัดลมผมลองจ ับอุณหภูมิที่แผงคอยล์ดู ช่วงที่

คอมฯตัดอุณหภูมิที่แผงคอยล์แทบไม่ลงลงเลยในช่วงกลางว ัน ส่วนกลางคืนจะลดลงนิดหน่อย 1-2 องศา

เมื่อมาใช้กล่องคอนโทรลผมตั้งให้พัดลมเริ่มทำงานที่ 45 องศา และหยุดที่ 42 องศา

ผลปรากฎว่าแอร์เย็นเร็วกว่าเดิม อุณหภูมิแผงคอยล์ช่วงที่แอร์ตัดลดลงเร็วกว่าเดิมมาก

เมื่อความร้อนสะสมที่แผงคอยล์ถูกระบายออกไปส่วนหนึ่ง เมื่อแอร์ทำงานอีกทีความร้อนในระบบถูกดึงออกไปได้ดีข ึ้น

ทำให้แอร์เย็นเร็วกว่าเดิมและก็น่าจะช่วยลงภาระของคอ มฯได้อีกนิดหน่อยด้วยเนื่องอุณหภูมิลดลงทำให้แรงดันใ นระบบลดลงไปด้วย

นำมาลงไว้เป็นข้อมูลครับ

ไม่รู้ว่าจะมองออกหรือเปล่านะครับ วงกลมสีแดงคือจุดที่ติดเซนเซอร์

ผมเอาท่อหดมาพันรอบไว้และรัดด้วยเคเบิ้ลไทร์อีกที เพื่อจะได้ไม่โดนลมและได้ค่าอุณหภูมิค่อนข้างใกล้เคี ยงกับความเป็นจริง

ตำแหน่งติดตั้งตัวคอนโทรล ถอดเอาสวิตช์ไล่ฝ้าออกไปชั่วคราวแล้วเอาตัวคอนโทรลนี ้มาใส่แทนได้ ในรูปยังไม่ได้กดให้มันลงล็อคครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 04-05-2011 เมื่อ 15:02.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Khanty (04-05-2011), note4you (06-05-2011), Pong79 (04-05-2011), pudrom (04-05-2011), rider boy (04-05-2011), sompol (04-05-2011), กัมพ์ (09-05-2011)