ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-02-2011, 09:49   #1332
jojozang
Member

Car Brand: toyota
Engine Type: lpg
คะแนน: 0 jojozang is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
จริง ๆ หม้อน้ำทองแดง 2 ช่อง ถ้าขนาดไม่เล็กเกินไปก็น่าจะเอาอยู่นะครับ

ที่สำคัญคือ ต้องตีบังลมและติดพัดลมแบบดูดตัวบาง 2 สเต็ปได้ยิ่งดีครับ

วิ่งด้วยความเร็ว 100 แล้วความร้อนขึ้นเป็นไปได้ว่าหม้อน้ำอาจจะเล็กเกินไป ใบระบายไม่ทัน

วิ่งด้วยความเร็วระดับนี้จะอาศัยลมปะทะหม้อน้ำมากกว่ าแรงดูดจากพัดลมครับ

อินเตอร์เล็กเกินไปก็มีส่วนทำให้ความร้อนสูงกว่าปกติ ได้ ทดสอบโดยวิ่งติดบูสเมื่อจอดแล้วลองแตะท่ออินเตอร์ก่อ นเข้าท่อร่วมไอดีดู

ต้องพออุ่น ๆ แตะได้ แต่ถ้าร้อนจนแตะไม่ได้ก็แสดงว่าอินเตอร์เล็กเกินไประ บายไม่ทันครับ

หรือลองแตะเทียบกันระหว่างท่อที่ออกจากเทอร์โบ และท่อก่อนเข้าท่อร่วม อุณหภูมิต้องการกันพอสมควรครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองแก้ไขดูแล้วจะรายงานผลนะครับ
jojozang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jojozang For This Useful Post:
กัมพ์ (22-04-2011)