ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-02-2011, 11:26   #1306
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leon อ่านกระทู้
พอดีเพิ่งเจอ ขออนุญาตย้ายมาลงที่นี่นะครับ

พอดีผมไปซื้อรถมือสองมาครับ เป็น Toyota Sportrider ซึ่งได้เปลี่ยเป็นเครื่อง 2JzVVti และติดแก๊สมาเรียบร้อยแล้ว
ผลปรากฎว่าเมื่อขับไปได้ซักเดือนเห็นจะได้ก็มีเสียงด ังมาจากทางด้านหลังของตัวรถจึงนำไปที่อู่ให้ดู ทางอู่แจ้งว่าเป็นเสียงมาจากลูกปืนล้อหลัง ก็จัดแจงเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังใหม่ทั้งหมด ก็ยังไม่หาย แถมเสียงดังมาจากช่วงเพลาอีกเวลาขับแตะ120แล้วถอนคัน เร่ง (ดังแกร๊กกกกยาว)เสียงทั้งหมดจะเกิดเฉพาะเวลาใช้รถระ ยะไกลๆเกิน15-20ก.ม.ขึ้นไปครับ ขับใกล้ๆไม่ค่อยมีเสียง
เลยกับไปให้ช่างดูช่างบอกอีกว่าก็คงต้องถอดเพลาไปถ่ว ง เอ้าถอดก็ถอด ถ่วงเพลากลับมาเสร็จหนักกว่าเดิมครับพี่น้อง คราวนี้ไม่ใช่แค่เสียงครับ มันสั่นไปทั้งคันเลยคราวนี้ เสียงก็ยังอยู่แถมสั่นมาให้ด้วย กลับไปใหม่ครับ จับผมเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางครับ บอกถ้าไม่หายคงต้องเปลี่ยนเพลากลาง ปรากฎว่าเบาลงครับ แต่ไอ้เสียงที่กังวลมันไม่หายครับ แถมยังมีสั่นเล็กๆกระพือหน่อยๆทุกย่านความเร็วอีก เลยตัดสินใจเปลี่ยนอู่ดีกว่าเรา
เข้าอู่ใหม่ครับ ลองวิ่งเพื่อฟังเสียง ขณะทดลองวิ่งเพื่อฟังเสียง ซีลเกียร์ระเบิดครับพี่น้อง ทางช่างแจ้งว่าเจ้าของเก่าวางเครื่องไม่ได้แยกหม้อออ ยคูลเลอร์เลยทำให้ซีลเกียร์ระเบิด แล้วเรื่องกระพือ สั่น เสียงดัง ยืนยันแน่นอนว่ามาจากเพลาไม่ได้องศา และเฟืองท้ายพัง ต้องเปลี่ยนเพลากลาง และเฟืองท้ายใหม่ ในงบประมาณ 2หมื่นรับรองหายแน่นอน และยังแนะนำอีกว่าถ้าจะให้ดีให้เอาชุดเสื้อเพลายกชุด ของ pajero มาใส่ทั้งชุดเลยจะได้ทนๆ +ไปอีก1หมื่นกว่าๆรวมๆแล้วเหยียบ 4 หมื่น ซวยแล้วตรูตอนซื้อรถเมียก็ด่าไปทีละ ดูให้ดีก่อนนะแล้วค่อยซื้อ ตอนนี้มาโดนเรื่องนี้อีก เฮ้อ
เลยอยากมาขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ว่าจะล ดส่วนใดลงได้บ้างครับ หรือมีคำแนะนำให้เสียเงินน้อยลงกว่านี้หรือไม่ครับ หรือมีอะไรจะชี้แนะผมได้ทั้งนั้นครับตอนนี้ตื้อครับ ขอบพระคุณที่ทนนั่งอ่านมานานครับ ขอบคุณครับ
อย่าเพิ่งตกลงทำนะครับ หาข้อมูลให้เยอะก่อนเพราะดูแล้วอู่ที่สองผมคาดว่าก็ท ำไม่จบแถมยังให้เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่มั่วไปหมด

ว่าแต่อยู่แถวไหนครับ เผื่อจะได้ช่วยแนะนำว่าควรเอาไปเข้าอู่ไหนดี

มันมีรายละเอียดเยอะ พอเดาอาการคร่าว ๆ ได้แต่ก็อาจไม่ตรงจุดครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
leon (04-02-2011), note4you (02-06-2011), rider boy (05-02-2011), sompol (04-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)