ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-08-2010, 00:18   #1699
zain_72
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว zain_72

Car Brand: mazda b2200 magmun
Engine Type: 1j-gte + GasLamda
คะแนน: 0 zain_72 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zain_72
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji อ่านกระทู้
ไหนๆเหนกระทุ้เงียบขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ตัวปรับตั้งวาวล์ของดรัมเบรคหลังเนี่ยถ้าเราปรับเยอะ มันจะมีผลทำให้การทรงตัวการเบรคดีขึ้นไหมครับ เพราะรถผมไม่ได้บรรทุกอะครับวิ่งรถป่าวตลอดเลยอยากจะ ปรับวาวล์ให้มันเหมือนบรรทุกเค้าว่ามันจะเบรคดีกว่า แล้วดัดแหนบนี่ช่วยเรื่องทรงตัวขึ้นมากไหมครับ
ไม่ดีคับ มันจะหมุนได้คับผม เขาปรับมาจากโรง งานดีอยู่แล้วคับผม

ถ้าเบรคหลังกระทำ ก่อนล้อหน้า มี เป็นลูกข่างแน่นอนคับ ลองสังเกตุดูนะคับไม่ใช้แค่รถ กระบะ รถเก๋งยังใช้เบรคหลังเล็ก กว่าเบรคหน้าเลย คับ เพราะ เบรคหลังจะได้จับอยู่น้อยกว่าเบรคหน้า

ดัดแหนบจะทำให้ตัวรถเตียลง การทรงตัวดีขึ้นเพราะว่า รถมีจุดศูนถ่วงต่ำลงคับ และการที่จะทรงตัวดีขึ้นก็ต้องประกอบกับหลายประการด้ วยคับ ทั้งโช๊ค ทั้งยาง ข้อเสียของการดัดแหนบ คือไม่สามารถดัดกลับมาทรงเดิมได้คับเพราะค่าึความเป็ นสปริง ผิดเพี้ยนไปแล้ว คับ ดัง นั้น ถ้าอยากกลับมาเป็นแบบเดิม ต้อง ซื้อ ชุดตับแหนบมาใส่ใหม่ เท่านั้นคับผม งง มะ อิอิผม พิมยัง งงเลย

ปล.. ผมตอบตามความเข้าใจของผม นะ ผมบ้า .. อิอิ รอเซียนมาตอบดีกว่า อิอิ

zain_72 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to zain_72 For This Useful Post:
wee18 (27-08-2010), zaji (27-08-2010), เอ บางใหญ่ (31-08-2010)