ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-08-2010, 16:18   #3
oic2010
Member

Car Brand: toyota
Engine Type: ja
คะแนน: 0 oic2010 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M-101 อ่านกระทู้
มังกร ปี 94 วาง 1j-ge auto เฟืองท้ายเดิม ยาง 195R14 กินแก๊ส 2.8-3 บาท ขึ้นช้า อืดมากๆ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ
มือใหม่มากๆ
อาการคล้ายของผมเลยครับ คือ กินเท่ากัน แต่รถผมใหญ่กว่า ผมวางใส่ สปอร์ตไรเดอร์

ผมว่า ลองไปให้ช่างที่วาง เจ ชำนาญนะครับ ดูว่า วางเครื่องครบระบบไหม เช่น สายไฟต่อครบและถูกต้องไหม หัวเทียนเปลี่ยนรึยัง เซ็นเซอร์ครบไหม ... และที่สำคัญ เครื่องยนต์ที่วางเก่าใหม่เพียงใด (สภาพเครื่อง)

แล้วก็มาดูที่การปรับจูนแก็ส (จะซื้อกล่องของพี่ ชายต้น ก็ได้นะครับ ผมก็เล็งอยู่เหมือนกัน)

สรุป คือ หากเครื่องเรายังไม่จบ ก็กินแก็ส กินน้ำมัน และ เราจูนแก็สหนาไป บวกกับ สภาพเครื่องด้วยครับ

ส่วนตัวผม ก็วางมาแล้วช่างที่วางเดิมก็ห่วย คือ วางไม่ครบระบบ ผมก็ต้องนำเข้าไปวางสายไฟใหม่ และดูเรื่องเซ็นเซอร์มใหม่อีกรอบ (หมดตัวแย้ววว รออีก 2-3 เดือน เลยจอดไว้เฉยๆ)

ลองดูนะครับพี่ อาการของพี่ คล้ายๆ ของผมเลย ส่วนผมดำเนินการเสร็จสิ้นแล้วจะมาโม้ๆ ให้พี่ฟังว่ามันประหยัดได้แค่ไหน
oic2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oic2010 For This Useful Post:
M-101 (18-08-2010)