ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-02-2010, 22:06   #9
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
เอาเรื่องของการระบายความร้อนก่อนนะครับ

จากข้อมูลที่คุณให้มา ว่า ใช้งานมา 7 เดือนไม่เป็นไร นี่แหละครับ ทำให้ผม มุ่งประเด็นไปที่ 2 เรื่องคือ
  • ฝาหม้อน้ำ
  • ปริมาณน้ำ

ประเด็นแรกที่ให้ความสำคัญ คือฝาหม้อน้ำ เพราะว่า คุณบอกว่า น้ำในถังพักน้ำเดือด การที่น้ำในถังพักน้ำเดือดได้นั้น เพราะว่า มีแรงดันน้ำสูง (น้ำร้อนจัด) ชนะแรงดันของสปริงที่ฝาหม้อน้ำ ถ่ายเทแรงดันไอน้ำมาที่ถังพักน้ำ แต่ว่า การที่จะชนะแรงสปริงที่ฝาหม้อน้ำ แล้วถ่ายเทแรงดันน้ำมาที่ถังพักน้ำ จนกระทั่ง ถังพักน้ำเดือดได้นั้น ต้องใช้ระยะเวลา ครับ เพราะว่า ตัวถังพักน้ำเองนั้น ก็มีน้ำอยู่ระดับขีด Max อุณหภูมิน้ำก็ปกติ แรงดันก็ปกติ การที่จะให้ แรงดันไอน้ำ ผสมเข้ากับ อุณหภูมิน้ำปกติ จนกระทั่ง เกิดปฏิกริยา เดือดนั้น ต้องใช้เวลานานครับ แต่คุณกลับบอกว่า รอบเครื่องยนต์เกิน 2500 รอบทีไร ถังพักน้ำเดือดทุกที นั่นแสดงว่า รอบเครื่องยนต์ ต่ำกว่า 2500 รอบ ก็เริ่มทำให้ น้ำในถังพักน้ำร้อนขึ้นมาได้แล้ว อย่างนี้ แหละครับ ตัวการสำคัญ ถ้าไม่ใช่ ฝาหม้อน้ำบกพร่อง ก็ต้องเป็นเพราะว่า ปริมาณน้ำสำหรับระบายความร้อนไม่พอ

แต่เมื่อคุณมั่นใจเรื่องประสิทธิภาพของฝาหม้อน้ำ จึงต้องให้ความสงสัยมาที่ ปริมาณน้ำ ครับ

ถามว่า เดิมๆใช้มาตั้ง 7 เดือน ไม่เคยเกิดปัญหา แล้วทำไม ตอนนี้จึงมีปัญหา ขอตอบว่า ก็เพราะว่า ถ้าไม่ใช่ กรณีของฝาหม้อน้ำแล้วล่ะก็ เรื่องปริมาณน้ำเดิมๆที่บรรจุได้อยู่นั้น น้อยไปหน่อย แต่ที่ไม่เกิดปัญหาเพราะว่า ท่อทางน้ำทุกอย่างยังคล่องตัวอยู่ครับ แต่เมื่อไหร่ ที่เกิดตะกรัน ท่อเกิดการตีบตัน ไม่ว่าจะเป็นท่อยางน้ำ ท่อในเครื่องยนต์ หรือแม้กระทั่ง หม้อน้ำเอง ก็จะกลายเป็นว่า เนื้อที่ตะกรัน เข้าไปแย่งเนื้อที่ของน้ำระบายความร้อนครับ จึงเป็นที่มาของ ปริมาณน้ำระบายความร้อนน้อยเกินไป หลังจากใช้งานมา 7 เดือนครับผม

ขอแนะนำ บางอย่างนะครับ คือว่า ลองซื้อฝาหม้อน้ำ เสปค 1.0 บาร์ มาใช้ดูก่อนครับ อาจจะช่วยได้ (ที่แนะนำเช่นนี้ เพราะว่า ราคาฝาหม้อน้ำไม่แพงครับผม)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 04-02-2010 เมื่อ 22:08.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
cefred (05-02-2010), changyes (05-02-2010), JZ_P_MAYIM (04-02-2010), Lucky (03-06-2011), wk7000 (04-02-2010)