ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-01-2010, 21:45   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Max` อ่านกระทู้
ผมขอถามต่อด้วยเลยละกันนะครับ

คือรถผมเป็น W123 1JZ-GE นะครับ

คือผมรับรถมาใช้ต่อจากที่บ้านน่ะครับซึ่งผมสังเกตว่า รถผมไม่มีไอ่เจ้า ปุ่ม Overdrive นี่อยู่ในรถครับ

คันเกียร์ที่ใช้เป็นคันเกียร์เดิมของเบนซ์นะครับ

ผมยังงี้นี่ผิดปกติใช่มั้ยครับ
แจกแจงมาอย่างนี้แหละครับ ที่ผมต้องการ

ผมขออธิบายแบบนี้นะครับ

เจ้า W123 เป็นรถรุ่นเก่า เกียร์ออโต้ของเมอร์ซิเดสรุ่นนี้ ไม่มีสวิทช์ โอเวอร์ไดร์ฟที่คันเกียร์ แต่เมื่อเปลี่ยนเครื่องมาเป็น 1JZ ซึ่งเป็นเกียร์ออโต้ รุ่น ECT (Electronic Control Transmission หรือแปลว่า เกียร์ออโต้ที่ถูกควบคุมด้วยระบบไฟฟ้านั่นเองครับ) ซึ่งนอกจาก จะต้องมีสวิทช์ตัดโอเวอร์ไดร์ฟแล้ว (O/D off) ยังควรมี สวิทช์ Power / Normal ด้วยครับ จึงจะเท่ากับเรียกใช้งานเกียร์ออโต้ได้อรรถประโยชน์ส ูงสุด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถึงแม้ว่าจะไม่มีสวิทช์ดังกล่าว ระบบ ECT ก็จะทำงานแบบอัตโนมัติ คือ เกียร์สูงสุด อยู่ที่ เกียร์ 4 หรือ โอเวอร์ไดร์ฟ (ไม่รวมล๊อคอัพคลัชท์) และจะทำงานในโหมด Normal คืิอโหมดประหยัดพลังงานครับ คุณหาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก
เรื่อง วงจรระบบที่สำคัญของเกียร์ออโต้ และถ้าต้องการทราบว่า ควรใช้งานโหมด Power เมื่อไหร่ อย่างไร ก็อ่านข้อมูลจากด้านล่างนี้ครับ

อ้างถึง:
เวลาที่เราปรับสวิทช์ไว้ที่ Normal เหมาะสำหรับการขับขี่ในสภาพปกติ หรือขับรถเดินทางไกล ครับ
โดยที่การเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 เพลาส่งกำลังจากชุดเฟืองจะหมุนด้วยความเร็ว 1500 รอบ/นาที
เกียร์ 2 ไปเกียร์ 3 จะมีความเร็วรอบที่ 2500 รอบต่อนาที
เกียร์ 3 ไป OD จะมีความเร็วรอบที่ 4000 ต่อนาที

แต่เมื่อไหร่ที่เราปรับสวิทช์ ไปที่ Power หรือ PWR หรือบางคันเป็น Sport หรือ S โดยที่คันเกียร์อยู่ตำแหน่ง D
เหมาะสำหรับการขับขี่ที่ต้องการอัตราเร่งมากๆ แต่จะกินน้ำมันมากขึ้น ครับ
โดยที่การเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 เพลาส่งกำลังจากชุดเฟืองจะหมุนด้วยความเร็ว 1800 รอบ/นาที
เกียร์ 2 ไปเกียร์ 3 จะมีความเร็วรอบที่ 3100 รอบต่อนาที
เกียร์ 3 ไป OD จะมีความเร็วรอบที่ 4500 ต่อนาที

แต่เมื่อไหร่ที่เราปรับสวิทช์ ไปที่ Power หรือ PWR หรือบางคันเป็น Sport หรือ S โดยที่คันเกียร์อยู่ตำแหน่ง 2
เหมาะสำหรับการขับขี่ทางลาดชันหรือขึ้นลงเขา ครับ
โดยที่การเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 เพลาส่งกำลังจากชุดเฟืองจะหมุนด้วยความเร็ว 1500 รอบ/นาที
ซึ่งถ้าความเร็วรอบของเพลาส่งกำลังไม่เกินประมาณ 3800 ต่อนาที เกียร์จะเปลี่ยนตำแหน่งขึ้นลง ระหว่าง 2 เกียร์คือ 1 กับ 2 ครับ
ทั้งสวิทช์โอเวอร์ไดร์ฟ off/on และสวิทช์ Power/Normal รวมทั้งหลอดไฟแสดงสถานะนั้น สามารถเดินสายติดตั้งสวิทช์ได้เองครับ (ดูตามรูปที่ผมทำลิงค์ไว้ให้นั่นแหละครับ) หรือถ้าไม่มั่นใจว่า ทักษะของเราจะทำได้ ก็ไปจ้างช่างไฟ ทำให้ก็ได้ครับ

ส่วนถ้าอยากทราบว่า ขั้วที่กล่อง ECU ขั้วไหนคือ OD2 และขั้วไหนคือ P นั้น คุณก็สามารถค้นหาข้อมูลได้จาก สารบัญใน Forum Useful Information ครับ ในนั้นมีข้อมูลทุกอย่างที่คุณต้องการครับ
abutsri (29-01-2010), ChanJZ (24-07-2013), Extheart (18-02-2012), kengz (28-01-2010), Lucky (03-06-2011), pixyeiei (29-03-2013), sanderronaldo (08-12-2010), sonoopy (20-08-2010), UBOL... (06-03-2014)