ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-01-2010, 16:01   #3
traitap
Member

Car Brand: Corolado
Engine Type: 1 JZ VVTi
คะแนน: 0 traitap is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
  1. เวลาขึ้นเขาสูงชัน เราต้องมีเทคนิคการใช้เกียร์(ไม่ว่าจะเป็นเกียร์ M/T หรือ A/T ก็ตามครับ) เพื่อเรียกกำลังเครื่องยนต์, ช่วยให้เกียร์เสื่อมสภาพน้อยที่สุด และช่วยเรื่องระบบเบรคได้ระดับหนึ่งด้วยครับ สิ่งแรกที่ควรทำก็คือ กด O/D off และลำดับต่อไป ถ้าเห็นว่า ชันมาก ให้กดสวิทช์ Power และลำดับต่อไปถ้ายังเห็นว่า ชันมากกว่านั้นอีก ให้เลื่อนคันเกียร์มาที่ 2 และถ้าต้องเริ่มเคลื่อนตัวรถในระดับที่ชันมากๆ ก็ต้องเลื่อนคันเกียร์มาที่ L ครับ และสิ่งที่ควรจำก็คือ เวลาขึ้นใช้เกียร์อะไร เวลาลงก็ให้ใช้เกียร์นั้นๆครับผม เนื้อหาเกี่ยวกับการใช้งานสวิทช์ Power ดังนั้นขอตอบคำถามข้อนี้ว่า เป็นเพราะว่า คุณใช้ระดับเกียร์ไม่ถูกต้องครับ
  2. การที่พัดลมระบายความร้อนทำงานตลอดเวลานั้น ถือว่า ถูกต้องดีแล้วครับ เนื่องจากว่า เวลาขึ้นเขา ความกดอากาศเปลี่ยน เครื่องยนต์ทำงานหนักมาก แต่กลับวิ่งด้วยความเร็วต่ำ ความร้อนต้องสูงขึ้นแน่ครับ การที่พัดลมช่วยระบายความร้อนดีๆนั้น ก็เป็นตัวช่วยถนอมเครื่องยนต์ได้ระดับหนึ่งครับ และถ้า ออยคูลเลอร์เกียร์ อยู่ในหม้อน้ำ ก็ยิ่งทำให้ การระบายความร้อนของเกียร์ เป็นไปด้วยดีระดับหนึ่งด้วยครับ แต่ว่า ถ้าเป็นออยคูลเลอร์แยก ก็ไม่ต้องกังวลอะไรมาก ถ้าเราใช้เทคนิคการใช้เกียร์เมื่อขึ้นลงเขาสูงชันได้ ถูกต้อง ก็เท่ากับว่า เราได้ถนอมเกียร์ได้ระดับหนึ่งแล้วครับ
  3. การจะติดตั้งเซนเซอร์เช็คความร้อนของน้ำมันเกียร์ สามารถติดตั้งได้ที่ แคร้งน้ำมันเกียร์ หรือที่ท่อที่บำบัดความร้อนแล้วของน้ำมันเกียร์ครับผ ม
น้ามูนครับ จากข้อ 1.ผมเปลี่ยนเกียร์ตามที่น้ามูนเขียนไว้ เริ่มจาก o/d แล้วเพาเวอร์ และเป็นเกียร์ 2 จนถึง L ครับ แต่ที่ผมสงสัยคือทำไมขณะรถอยู่เกียร์ L แล้วรอบเครื่องสร้างแรงอยู่ที่ไม่เกิน 3000 รอบขณะขึ้นเขา ผมกดคันเร่งต่อจนเมื่อยแต่เครื่องยนต์ไม่เพิ่มกำลังข ึ้นตามไปอีกครับ ไม่ทราบเพราะอะไรครับ
traitap is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to traitap For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (25-05-2011), tfr_jz (06-06-2011)