ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-01-2010, 19:08   #13
Pthatsana
Member

คะแนน: 0 Pthatsana is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oong34 อ่านกระทู้
เจอแล้วคับ ปรากฎว่าหม้อพักน้ำอยู่ต่ำไป เลยยกให้สูงประมาณหม้อน้ำ ตอนนี้ปรกติแล้วคับ ขอบคุณชาวคลับด้วยคับโดยเฉพาะคุณเอ๋
ระดับหม้อพักน้ำไม่ได้เกี่ยวกับการดูดน้ำกลับเข้าหม้ อน้ำครับ รถบางรุ่น หม้อพักน้ำอยู่ต่ำกว่าระดับฝาหม้อน้ำนะครับ ที่จริงแล้วถ้าระบบไม่รั่วน้ำจะต้องถูกดูดกลับเข้าไป ในหม้อน้ำโดยอัตโนมัติ เนื่องจากมันจะเกิดสูญญากาศ เนื่องจากน้ำถูกดันออกตอนเครื่องร้อน และถูกดูดกลับเข้าหม้อน้ำตอนที่ดับเครื่องและเครื่อง เย็นตัวครับ ลองคอยตรวจสอบดูระดับน้ำช่วงนี้อีกทีครับ และอีกจุดที่จะให้ดู จะเจอบ่อยมากคือลิ้นดูดน้ำกลับที่ฝาหม้อน้ำ มันจะอยู่ตรงกลางฝาหม้อน้ำ โดยปกติมันจะแนบสนิทกับยางฝาหม้อน้ำแน่นและไม่ห้อย เพราะมันจะมีสปริงดึงลิ้นตัวนี้ไว้ครับ ถ้ามันห้อยก็แสดงว่าฝาเสียแล้วต้องเปลี่ยนใหม่ หรือให้ดูว่ามีอะไรไปหนุนลิ้นให้ปิดไม่สนิทอยู่หรือเ ปล่าน้ำก็จะไม่ดูดกลับเหมือนกันครับ ลองดูครับ
Pthatsana is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Pthatsana For This Useful Post:
oong34 (13-01-2010)