ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-08-2007, 20:04   #3
alcabron
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 alcabron is on a distinguished road
ค่อนข้างจะเป็นปัญหาโลกแตกเลยครับ เพราะจุดประสงค์บอกว่า "แรง+ประหยัด"
คือถ้าเลือกเครื่องตัวเล็ก แล้วมาเฆี่ยนๆๆ มันก็จะไม่แรงสะใจ แล้วมันก็ไม่ประหยัดด้วย
ส่วนถ้าจะเอาตัวแรง แล้วมาเฆี่ยนๆๆ มันจะแรงได้ใจ แต่ก็กินไปกันใหญ่

ความแรงสวนทางกับความประหยัดอยู่แล้วครับ

ถ้าแรงบ้างเป็นครั้งคราว แต่วิ่งเรื่อยๆยังพอประหยัด(วิ่งแบบยังไม่บูส) ก็ ตัว Gte ครับ
แต่ถ้าเน้นใช้งานทั่วๆไป ไปไหนไปกัน... ก็ตัว เจเดียว
ส่วนถ้าชอบบรรทุกอะไรใส่ท้าย ที่ต้องใช้แรงบิดเยอะๆ แต่ยังไม่อยากเล่นกะโบ ก็ สองเจครับ

ส่วนเรื่องแก๊ส เครื่องทั้ง 3 ตัว ใช้แก๊สได้หมดครับ วิ่งดีทั้งหมดด้วย...จริงๆขึ้นอยู่กับคนติดล่ะครับ
ถ้าเข้าใจ มีข้อมูล มีประสบการณ์ มันวิ่งได้พอๆกับน้ำมัน หรือกว่าน้ำมันก็ยังได้

ส่วนเรื่องระบบแก๊ส
ระบบแรกมันเป็นระบบดูดครับ ง่ายๆก็เปรียบเหมือนคาบูเรเตอร์
ส่วนระบบที่สองก็คือระบบฉีด มันก็เหมือนกับหัวฉีดน้ำมัน ที่ใช้กันในปัจจุบันครับ

ถามว่าอันไหนดีกว่า ก็ต้องหัวฉีดครับ และแน่นอนด้วยที่ค่าตัวต้องแพงกว่าเช่นกัน
alcabron is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม