ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-12-2009, 08:40   #28
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ต้องเตรียมเอกสาร พาสปอร์ตรถ(เล่มสีม่วง พร้อมป้านทะเบียนสากล) และ พาสปอร์ตคน

ใบขับขี่สากล หรือ ไปแจ้งที่ขนส่งขอให้ทางขนส่งออกหนังสือรับรองใบขับขี ่เป็นภาษาอังกฤษก็ใช้ได้

ส่วนถ้ามีใบขับขี่แบบสมาร์ทการ์ดประเทศใน SouthEast Asia สามารถใช้ได้เลย ติดสติกเกอร์รูปตัว T ทั้งด้านหน้าและหลังรถให้เห็นชัดเจน

และเมื่อข้ามด่านแล้วต้องทำประกันรถยนต์ที่หน้าด่านจ ะมีบริษัทรับทำอยู่ ผมทำประเภท 3 แบบ 7 วัน 200 บาทครับ ติดไว้ที่หน้ารถให้เห็นชัดเจน

ถ้าข้ามแดนด้วยการทำ Border Pass จะอยู่ได้ในพื้นที่ไม่เกิน 60 กม.จากด่านครับ ถ้าทำที่หนองคายก็ไปได้แค่ทีเวียงจันทร์

ผมเข้าไปไม่เจอตำรวจลาวเลย แต่จะมีด่านเก็บค่าผ่านทางเป็นช่วง ๆ จากเวียงจันทร์-วังเวียง 2 ด่าน

วังเวียง-หลวงพระบาง 1 ด้าน เก็บครั้งละ 5,000 กีบหรือ 20 บาท ส่วนเงินสามารถใช้เงินไทยได้แต่ขาดทุนเรื่องอัตราแลก เปลี่ยน

ผมแลกเงินที่ด่าน 1 บาทได้ 255 กีบครับ ถ้าพกเงินดอลล่าไปใช้ที่โน่นเลยโดยไม่แลกเงินกีบก็จะ ดีกว่า

ถ้าเข้าไปโดยไม่ได้ประทับตราที่พาสปอร์ตรถและคนต้องเ สียตอนออก 4,000 บาท ถ้าเอกสารพร้อมไม่ค่อยมีปัญหา

สิ่งสำคัญคือต้องเตือนตัวเองอยู่เสมอเพราะว่าขับรถคน ละเลนกับบ้านเรา ผมเวลาจอดนาน ๆ จะขับเข้าถนนคอยจะชิดเลนซ้ายอยู่เรื่อยเลยครับ

แนบไฟล์ 38084
เพิ่งได้มีเวลามาเข้าเว็ป สุดยอดเลยคุณวุฒิ เที่ยวลาว น่าสนุกมาก ขอบคุณภาพถ่ายสวยๆและข้อมูลการเข้าไปเที่ยวในประเทศล าว ไว้ให้ไฟแนนช์อนุญาติให้รถผมข้ามโขงได้ จะขอตามรอยล้อบ้างครับ
**น้ำใจชาวเจแซดมีมากล้นครับ ตอนผมไปอุ้มผาง/ทีลอซู พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงานไป1ตัว ความร้อนขึ้นเกือบฮีต ก้อได้คำปรึกษาจากเสี่ยแจ๊คตลาดไท กับน้องตุล เช่นกันครับ คุณวุฒิ ยินดีที่เดินทางปลอดภัยครับ**
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to nap_ta For This Useful Post:
dragonballz (04-01-2010), wk7000 (30-12-2009), กำนันสไตล์หัวครก (16-02-2010)