หัวข้อ: 2jz Ge Vvti Etcs-i
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-11-2009, 10:26   #3
Strada Nineae
Member

รูปส่วนตัว Strada Nineae

คะแนน: 0 Strada Nineae is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
2.1 ต้องเช็คดูว่า เรือนไมล์ที่เปลี่ยนใหม่นั้น เดิมใช้กับรถที่วางเครื่อง 6 สูบหรือเปล่าครับ ถ้าเป็น 6 สูบ ก็ไม่ต้องใช้กล่องแปลง แต่ถ้าเป็นเครื่อง 4 สูบ ต้องใช้กล่องแปลงวัดรอบครับ
2.2 ถ้าจำไม่ผิด กล่องรุ่นนี้ มี สัญญาณความเร็ว ออกมาจากกล่อง ECU (กล่องแปลงสัญญาณจาก SP2 แล้วส่ง Output ออกมาครับ) สามารถต่อสัญญาณไปที่เกจ์วัดความเร็ว (ไฟฟ้า) ได้เลยครับ
3. ย้อนกลับไปอ่านข้อ 2.2 ครับ
4. ปัญหาเกียร์กระตุกนั้น มีหลายสาเหตุครับ (หาอ่านข้อมูลละเอียดได้จาก Forum Technical ครับ) แต่สาเหตุใหญ่ๆนั้น เกิดจาก ไม่ได้ต่อสายไฟเบรคเข้ากล่อง หรือว่า สัญญาณ NSW มีปัญหา ครับ
ขอบคุณลุงมูนมากครับผม วันนี้เย็นๆ ช่างจะเอากล่องตัวใหม่มาลองให้ครับ ส่วนสัญญาณ Output SP1 ลุงมูนพอจะบอกให้หน่อยได้มั๊ยครับ ว่าอยู่ตำแหน่งไหน จริงๆ แล้วมีพี่ท่านนึงเคยระบุตำแหน่งนี้ไว้ให้แล้วในกระทู ู้เก่าที่ผมเคยตั้งไว้น่ะครับ แต่ปัจจุบันกระทู้นั้นไม่สามารถเข้าได้แล้วครับ อีกนิดนึงครับ ไมล์เจ ดิจิตอล จอโค้ง หน้าดำ ไม่ได้หมายความว่าใช้อยู่กับเครื่อง 6 สูบอย่างเดียวใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
Strada Nineae is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Strada Nineae For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)