ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-10-2009, 16:17   #13
w123jz
Member

คะแนน: 0 w123jz is on a distinguished road
ของผมก็พัดลมไฟฟ้า 1jz-ge วางใน w123 เหมือนกัน
และก็มีพัดลม 3 อันเหมือนกันด้วย
โดยแบ่งเป็น พัดลมหน้าแผงแอร์ 1 อัน(ทำได้แค่จังหวะเดียว)
และพัดลมดูดหลังหม้อน้ำ 2 อัน (2 จังหวะ)

ของผมต่อแบบนี้นะ (ผมจะเขียนเป็นคล้ายๆ ตารางนะ จะได้อ่านง่ายๆ)

1. ตอนเครื่องยนตร์สตาร์ทครั้งแรก
ผมอยากให้เครื่องร้อนเร็วๆ เพื่อให้ได้อุณหภูมิที่เหมาะสม ตอนเครื่องวอร์มเร็วๆ ก็เลยบอกให้ช่างต่อให้หมุนแค่อันเดียวครับ
เพราะผมเข้าใจเองว่า ถ้าหมุนแค่อันเดียว เครื่องคงร้อนเร็วๆ จะได้ไม่ต้องวอร์มนาน

พัดลมดูด 1พัดลมดูด 2พัดลมหน้าแผงแอร์
ทำงานจังหวะ 1 ไม่ทำงาน ไม่ทำงาน

2. ตอนเครื่องยนตร์สตาร์ท พร้อมเปิดแอร์

พัดลมดูด 1พัดลมดูด 2พัดลมหน้าแผงแอร์
ทำงานจังหวะ 1 ทำงานจังหวะ 1 ทำงาน

โดยถ้าแอร์ตัด พัดลมดูด 2 และ พัดลมหน้าแผงแอร์ จะหยุดด้วย

3. ตอนเครื่องยนตร์สตาร์ท พร้อมเปิดแอร์ และ sensor ความร้อนทำงาน

ทำงานจังหวะ 2 ทำงานจังหวะ 2 ทำงาน
โดยถ้าแอร์ตัด พัดลมหน้าแผงแอร์ จะหยุด แต่พัดลมดูด ทั้ง 2 ตัวจะทำงาน step 2 อยู่
จนความร้อนลดลง จึงลดความเร็วลง เหลือแค่ step 1

เท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยนะครับ คิดว่ามาแชร์ประสบการณ์กัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย w123jz : 27-10-2009 เมื่อ 16:32.
w123jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม