ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-10-2009, 10:16   #1
VST
Junior Member

คะแนน: 0 VST is on a distinguished road
2jz-bo บูสท์มาไม่เต็มครับ

สวัสดีครับพี่ทุกคน
รถผมมีปัญหาอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ ครับ

ผมใช้เครื่อง 2JZ-GTE เดิมๆ + กล่องปลดล็อค 180 วางใน Dmax 4 ประตู ครับ เชื้อเพลิงเป็น 2 ระบบ แก็ซหัวฉีดและน้ำมันครับ วางมาได้ประมาณ 3 ปี แล้วครับ

ตอนนี้รถมีปัญหาบูสท์มาไม่เต็ม มีข้อมูลของปัญหาดังนี้ครับ

1. ถ้ากดคันเร่งตั้งแต่ความเร็วประมาณ 0-60 ก.ม. บูสท์จะมาครบทั้ง 2 ลูกครับ ลูกแรก เริ่มที่ประมาณ 1800 จนสุด 0.5 บาร์ที่ประมาณ 3700 รอบ จากนั้นต่อลูกสองจนสุดที่ประมาณ 0.6-0.7 บาร์ ระบบจ่ายเชื้อเพลิงทั้งแก๊ซและน้ำมันไม่มีปัญหาครับ บูสท์มาเต็มเหมือนกันหมดครับ รถเร่งไปได้อย่างต่อเนื่องไปจนแตะที่ 180-200 สบายๆ ครับ

2. แต่ถ้ากดคันเร่งที่ความเร็ว 60 ก.ม. ขึ้นไป รถจะมีอาการอั้นครับ บูสท์ได้แค่ประมาณ 0.3-0.4 เท่านั้น ลอกคิ้กดาวน์แล้วก็ไม่สามารถทำให้บูสท์มาตามเดิมได้ค รับ
ลองทั้งแก็ซและน้ำมันอาการเป็นเหมือนกันครับ ขณะที่บูสท์ได้เท่านี้ ยังไม่ได้ยินเสียงเวสเกทนะครับ

3. ผมได้ลองตรวจสอบสายแวคคัมของเทอร์โบลูกแรกและลูกสองแ ล้ว พบว่าทุกเส้นยังสมบูรณ์ครับ ไม่แตกและไม่หลุดจากท่อครับ

จุดที่ผมได้ตรวจสอบไปแล้วมีดังนี้ครับ

1. เทอร์โบ ตรวจสอบครั้งล่าสุดพร้อมทั้งเปลี่ยนใบหน้าใบหลังที่ส ึกไม่เกิน 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา

2. ระบบท่อแวคคั่ม ตรวจสอบและเปลี่ยนพร้อมกับเทอร์โบ

3. โซลินอยวาล์ว ตรวจสอบครั้งล่าสุดตอนซ่อมเทอร์โบครับ

4. เวสเกทกระป๋อง เกี่ยวมั้ยครับ?

5. กล่อง ECU เกี่ยวมั้ยครับ?

ไม่ทราบว่าพี่พอจะแนะนำจุดที่ต้องตรวจสอบหรือวิธีการ ตรวจสอบเพิ่มเติมให้ได้มั้ยครับ หรือถ้าพี่คนไหนเคยมีปัญหาเหมือนกัน รบกวนช่วยบอกสาเหตุและวิธีแก้ด้วยนะครับ

ขอขอบคุณพี่มากครับ

VST
VST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม