ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-10-2009, 20:08   #8
V64
Member

Car Brand: Ford Ranger Double Cab & Carryboy
Engine Type: 2JZ GE VVTI
คะแนน: 0 V64 is on a distinguished road
แล้วจะเป็นอันตรายมั๊ยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
โดยปกติแล้ว ระบบน้ำมันถ้าไม่ตัดปั้มติ๊ก ระบบท่อน้ำมันยังคงมีน้ำมันเลี้ยงอยู่ไม่แห้ง ท่อไม่แตกร้าว ปั้มติ๊กได้ทำงาน แต่มันมักจะเจอปัญหาเรื่องน้ำมันหาย เพราะหัวฉีดอาจจะมีบางหัวที่มันอาจจะปิดไม่สนิท หรือหัวฉีดรั่ว จึงทำให้น้ำมันเข้าไปในระบบจุดระเบิด จึงทำให้น้ำมันหาย สาเหตุนี้จึงมักจะตัดปั้มติ๊กเพื่อไม่ให้มีแรงดัน จึงเป็นการช่วยไม่ให้น้ำมันหายไปในระบบ ตอนที่ยังไม่ใช้น้ำมัน
แสดงว่าน้ำมันไปปนกะแก๊สตอนจุดระเบิดใช่มั๊ยครับคุณเ ค แล้วมันจะมีันตรายมั้ยครับ และมีผลกับเครื่องยนต์รึเปล่าครับ
V64 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม