ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-10-2009, 19:58   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p อ่านกระทู้
ใช้ง่ายครับ เพียงแค่มีเครื่อง pda ที่มีระบบ gps ในตัว หรือจะเป็นตัว gps เลยก็ได้ แล้วก็เปิดโปรแกรมแผนที่ ที่เค้าลงมาให้ไม่ต้องตั้งพิกัดก็ได้ครับ แค่นี้ก็วัดความเร็วได้ครับ

วิธีดูก็เทียบดูในขณะรถวิ่ง โดยดูจากตัวเลขที่ได้จากเครื่อง gps วัดได้บนหน้าจอ เทียบกับความเร็วที่แสดงจากไมล์ในรถ แล้วให้ยึดค่าที่ได้จาก gps เป็นค่ามาตรฐานครับ สมมุติค่าที่ได้จาก gps วัดได้ 100 km/hr แต่ค่าที่ได้จากไมล์ในรถ เท่ากับ 110 km//hr ก็แสดงว่าไมล์ในรถไวเกินไป 10 km/hr ครับ ผมพอจะอธิบายได้เข้าใจปะครับ พี่ๆ แห่ะๆ
แต่การวัดค่า GPS ต้องวัดจากบริเวณพื้นถนนที่เป็นทางราบขนานไปตลอดทางน ะครับ ห้ามวัดค่า ความเร็วของการเคลื่อนที่ โดยวิ่งขึ้นหรือลงทางลาดชันครับ เพราะว่า ค่า GPS ไม่ได้นำส่วนสูงมาคำนวณด้วยครับ ดังนั้น ถ้ามีการใช้ค่าความเร็วของ GPS ต้องดูเรื่องนี้ด้วย จึงจะได้ค่าที่ไม่เพี้ยนจากความจริงครับ
frend (23-09-2013), Jamisquatar (20-01-2013), Mightytode (15-10-2009), phichai (14-10-2009)