ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-10-2009, 10:39   #10
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ได้โปรด อย่าหลงประเด็น เรื่องการใช้ ออยคูลเลอร์แยกจากหม้อน้ำนะครับ

จุดประสงค์หลักๆ ของการใช้ออยคูลเลอร์แยก นั้น คือ การป้องกันการเกิดอุบัติเหตุ ที่จะทำให้ น้ำมันเกียร์และน้ำระบายความร้อน ผสม กันเอง จนทำให้เครื่องยนต์และเกียร์ พัง ครับผม

และเกียร์ออโต้ ใช้ประโยชน์ของ ออยคูลเลอร์ (ไม่ว่าจะแยกหรือไม่แยก) คือ การรักษาความร้อนของน้ำมันเกียร์ ให้คงที่มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ไม่ใช่เป็นการทำให้เย็นตัวลงนะครับ ความร้อนของน้ำมันเกียร์ออโต้ (ที่อุณหภูมิ 70 - 80 องศาเซลเซียส) จะสร้างประสิทธิภาพสูงสุดให้กับการทำงานของเกียร์ออโ ต้ครับ
คุณลุงครับ
ปกติอุณหภูมิของน้ำมันเกียร์นั้นจะอยู่ที่เท่าไหร่อ่ ะครับถ้าไม่ใส่ออย
แล้วจะเกี่ยวกับประเด็นที่ติดแก็สหรือไม่ติดแก็สด้วย เป่าครับ
ว่าความร้อนจะส่งผลมาที่เกียร์ด้วยอ่ะครับ
ของผม1จฝาดำเกียร์ออโต้
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to JZ_P_MAYIM For This Useful Post:
tfr_jz (09-06-2011)