ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-09-2009, 10:52   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
มันดับเพราะอะไรแบบไหนครับเฮีย..

พอเปลี่ยนมาเกียร์ถอยหลังแล้วรอบเครื่องมันไม่ชดเชยข ึ้นมา พอเข้าเกียร์แล้ว ดึงรอบจนต่ำ(500รอบ/นาที หรือต่ำกว่า)และมีอาการสั่นๆก่อนดับ ถึงกับดับเลยหรอครับ

หรือว่า ดับกลางอากาศเลย แบบว่า รอบเครื่องก็ขยับชดเชยขึ้นมา ถึง 600-700 รอบ/นาที แล้วก็ยังดับ..(อันนี้น่าสงสัยอย่างแรง)

และที่บอกเร่งไม่ขึ้ นี่คือ รอบเครื่องฟาดขึ้น แต่รถไม่ขยับหรอครับ..
เท่าที่ผมเคยเจอมานะครับ

เวลาเราเข้าเกียร์ถอย จาก N -> R หรือจาก P -> R นั้น ซึ่งโดยปกติแล้ว ไม่มีการชดเชยรอบเครื่องหรอกครับ มันก็เหมือนกับที่เราเลื่อนไปที่เกียร์เดินหน้า D นั่นแหละครับ

เพียงแต่ว่า ช่วงที่เรายังไม่ทันเหยียบคันเร่ง มันจะมีอาการเบาดับ เหมือนกับว่า รอบเครื่องที่หมุนอยู่ ที่ทำให้ทอร์คคอนเวิร์ทเตอร์หมุนทำงานสร้างแรงเข้าหา เกียร์นั้น มันถูกกินกำลังมากจากการเข้าเกียร์ถอย จนกระทั่งเครื่องดับ ซึ่งพอจะมีวิธีแก้ไขคือ ให้รีบๆ เหยียบคันเร่ง เพื่อสร้างแรง รถจึงจะเคลื่อนที่ถอยหลังได้ แต่เราแทบจะควบคุมการเคลื่อนที่ในการถอยหลังไม่ได้ซิ ครับ เหยียบแรงไปนิด ก็ปรู๊ดถอยไปเลย พอเหยียบเบาหน่อย สะดุดอะไรนิดหน่อย เครื่องยนต์ก็ดับแล้วครับ

ปัญหาอากาณแบบนี้ ยิ่งถ้าใช้รถมาจนเครื่องร้อนมากๆ (น้ำมันเกียร์ออโต้ก็ร้อนสูงด้วย) จะยิ่งแสดงอาการดังกล่าว แทบจะเรียบว่า ปล่อยเบรคเพื่อเหยียบคันเร่งให้ถอย ยังไม่ทันเลย เครื่องยนต์ดับเสียก่อนแล้วครับ
4ja1turbo (02-11-2011), Lucky (03-06-2011)